tinh huống trong đấu thầu

YEN02KX

Thành viên nhiều triển vọng
Chào mọi người!
Minh đang chấm một gói thầu xây lắp: Theo HSMT thì hiệu lực của HSDT là 120 ngày và hiệu lực của bảo đảm dự thầy là 150 ngày. Nhưng khi bỏ thầu nhà thầu bỏ hiệu lực của HSDT là 190 ngày và hiệu lực của Baỏ đảm dự thầu là theo thời gian của HSMT.
Các bác cho ý kiến giúp em.

mhientb

Thành viên năng động
Chào mọi người!
Minh đang chấm một gói thầu xây lắp: Theo HSMT thì hiệu lực của HSDT là 120 ngày và hiệu lực của bảo đảm dự thầy là 150 ngày. Nhưng khi bỏ thầu nhà thầu bỏ hiệu lực của HSDT là 190 ngày và hiệu lực của Baỏ đảm dự thầu là theo thời gian của HSMT.

Theo tôi, Bạn có thể xử lý như sau:
a) Nếu trong HSMT có ghi rõ là nhà thầu chào sai khác so với thời gian 120 ngày là vi phạm điều kiện tiên quyết thì nên đề xuất loại hồ sơ dự thầu này ra.
b) Nếu trong HSMT không quy định về điều kiện tiên quyết như vậy thì vẫn tiếp tục xét thầu vì:
- Có thể hiểu rằng Nhà thầu đã tự gia hạn thêm thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu trước khi Chủ đầu tư yêu cầu nên nhà thầu tự gánh lấy rủi ro (khoản 4, Điều 31 Luật Đấu thầu quy định trường hợp cần thiết có thể yêu cầu gia hạn thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu nhưng không quá ba mươi ngày).
- Rủi ro của nhà thầu thể hiện ở vấn đề: sau 120 ngày theo quy định của HSMT, nếu vật tư, vật liệu tăng giá, nhà thầu không có cơ hội rút bảo đảm dự thầu nếu như không muốn tiếp tục dự thầu.
Tuy nhiên, bạn cần phải thông báo làm rõ với nhà thầu là: "Chủ đầu tư coi chênh lệch 70 ngày về thời hạn dự thầu so với quy định của HSMT là khoảng thời gian nhà thầu tự gia hạn và nếu sau này Chủ ĐT có yêu cầu gia hạn HS dự thầu, Chủ ĐT chỉ tính cho thời gian gia hạn này tối đa là 30 ngày theo Luật ĐT".
Ngoài ra, cần xem xét kết hợp thêm các biểu hiện khác của nhà thầu này để tìm hiểu mục đích của họ và đánh giá sự nghiêm túc trong dự thầu rồi bạn mới nên báo cáo đề xuất hướng xử lý.
Mời các anh, chị khác cho ý kiến thêm.

xaobaco

Thành viên mới
toi da 180 ngay thoi, loai hs toi da 180 ngay thoi, loai hs

H

Hữu Diên

Guest
Hiệu lực hồ sơ mời thầu

Bạn YENK2OKX thân mến!Theo mình hiểu thì hiệu lực hồ sơ mời thầu, nhà thầu không tự "bỏ" 190 ngày được, chỉ có chủ đầu tư hoặc người đại diện đứng ra mời thầu mới quyết định hiệu lực của HSMT. Như vậy nhà thầu đã tự đưa mình vào một điểm sai, nhưng cái sai này có thể sửa bằng cách: nơi mời thầu khi xét thầu thông báo sai này cho nơi dự thầu, nếu họ thấy sai và đính chính lại thì họ không bị loại - bởi có thể trong khi lập hồ sơ dự thầu do ấn loát sai!

batuocbc

Thành viên có triển vọng
Không thể loại được

Trường hợp này không loại được vì:
- Luật ĐT và NĐ58 chỉ quy định HSMT ko được yêu cầu hiệu lực của HSMT không quá 180 ngày thôi(điều này chắc chắn phải có căn cứ trên tời gian chấm xét<=45 ngày, thẩm định 20 ngày, phê duyệt, kiến nghị, làm rõ... tổng không quá 180 ngày) mục đích tránh rủi ro cho Bên mời thầu.
- Chỉ loại HSDT khi thời gian Hiệu lực của HSDT đó nhỏ hơn thời gian hiệu lực của HSMT mà thôi.
Xin hết. Chúc vui vẻ.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Thời gian có hiệu lực của HSDT

Chào mọi người!

Theo tôi, trường hợp này HSDT ko có vấn đề gì vì thời gian có hiệu lực của HSDT ghi trong HSDT là 190 ngày > 120 ngày theo yêu cầu của HSMT sẽ thuận lợi hơn cho BMT khi lựa chọn nhà thầu. Mặt khác, pháp luật đấu thầu có quy định thời gian có hiệu lực tối đa (kể cả thời gian đã gia hạn) là 210 ngày, trong trường hợp này cũng ko vi phạm vì 190 ngày < 210 ngày.

Nếu trường hợp HSMT quy định thời gian có hiệu lực của HSDT là 190 ngày thì mới ko đúng luật.

dilentuthanhcong

Thành viên mới
Tôi có tình huống này nhờ các anh chuyên gia giải quyết dùm.
Tình huống chỉ định thầu:
Sau khi chúng tôi nhận được quyết định chỉ định thầu, bên giao thầu( thằng cha phụ trách đầu tư )không đưa dự toán và bảo là" Không được cung cấp dự toán làm vậy là sai luật".

Theo tôi được biết thì chỉ đảm bảo bí mật trong khi đấu thầu thôi phải không ạ, còn khi chỉ định thầu thì không cần đúng không? Mà không có dự toán thì căn cứ vào đâu để làm quyết toán.
Các bác chỉ dùm em và dẫn chứng cụ thể cho em được không?x( em cay nó quá

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Tình huống chưa cụ thể rất khó tư vấn

Tôi có tình huống này nhờ các anh chuyên gia giải quyết dùm.
Tình huống chỉ định thầu:
Sau khi chúng tôi nhận được quyết định chỉ định thầu, bên giao thầu( thằng cha phụ trách đầu tư )không đưa dự toán và bảo là" Không được cung cấp dự toán làm vậy là sai luật".

Theo tôi được biết thì chỉ đảm bảo bí mật trong khi đấu thầu thôi phải không ạ, còn khi chỉ định thầu thì không cần đúng không? Mà không có dự toán thì căn cứ vào đâu để làm quyết toán.
Các bác chỉ dùm em và dẫn chứng cụ thể cho em được không?x( em cay nó quá

Tôi hiểu bạn đang bức xúc về một tình huống chỉ định thầu bạn đang gặp phải. Tuy nhiên, rất khó tư vấn cho bạn cụ thể để giải nỗi bức xúc này vì tình huống bạn nêu chưa cụ thể. Bạn cần nêu rõ ràng hơn, chẳng hạn "quyết định chỉ định thầu" bạn nhận được là sau khi BMT đã xem xét, đánh giá HS đề xuất của bạn và đồng ý chỉ định thầu hay ...?

Về nguyên tắc thì BMT không có trách nhiệm "cung cấp dự toán" gói thầu chỉ định thầu cho nhà thầu (mặc dù giá gói thầu chỉ định thầu được xác định trên cơ sở dự toán). Nên có thể vì thế BMT nói thế và không cung cấp dự toán cho bạn.

Giả sử "quyết định chỉ định thầu" bạn nhận được rơi vào trường hợp trên (đoạn tôi bôi mầu đỏ) thì sau khi có quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu của CĐT (cho bạn), 2 bên còn phải thương thảo, hoàn thiện hợp đồng và ký hợp đồng. Giá ký hợp đồng là cơ sở để thanh quyết toán sau này (thanh quyết toán theo hợp đồng đã ký chứ không theo dự toán được phê duyệt).

Về vấn đề bạn hiểu và hỏi "Theo tôi được biết thì chỉ đảm bảo bí mật trong khi đấu thầu thôi phải không ạ, còn khi chỉ định thầu thì không cần đúng không?" thì theo tôi hiện nay không đúng nữa vì giá gói thầu (kể cả gói thầu chỉ định thầu) đều được công khai trong kế hoạch đấu thầu của dự án được phê duyệt và đăng tải trên tờ báo đấu thầu và trang Web về đấu thầu.