Tình huống về hợp đồng tư vấn thiết kế

vinhnd83

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình có một câu hỏi về hợp đồng mà mình đang vướng phải:

Công ty mình có một gói thầu tư vấn thiết kế BVTC một hạng mục hạ tầng kỹ thuật. Hiện tại, gói thầu này đã được phê duyệt thiết kế BVTC và đang triển khai xây lắp (nhưng chưa xong 100% và đang trong quá trinh giám sát tác giả).

Do có sự điều chỉnh về quy hoạch và thiết kế cơ sở nên phải điều chỉnh lại một số hạng mục nhỏ của gói thầu nói trên. Vì vậy, công ty mình đã ký hợp đồng với một nhà thầu tư vấn khác triển khai công tác điều chỉnh này.

Câu hỏi của mình là: Việc ký hợp đồng với đơn vị tư vấn mới này trong thời gian hợp đồng tư vấn trước đây vẫn còn hiệu lực có phạm Luật không? Và nếu có thì nên xử lý như thế nào?

Rất mong mọi người chỉ giáo.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm

Công ty mình có một gói thầu tư vấn thiết kế BVTC một hạng mục hạ tầng kỹ thuật. Hiện tại, gói thầu này đã được phê duyệt thiết kế BVTC và đang triển khai xây lắp (nhưng chưa xong 100% và đang trong quá trinh giám sát tác giả).

Do có sự điều chỉnh về quy hoạch và thiết kế cơ sở nên phải điều chỉnh lại một số hạng mục nhỏ của gói thầu nói trên. Vì vậy, công ty mình đã ký hợp đồng với một nhà thầu tư vấn khác triển khai công tác điều chỉnh này.

Câu hỏi của mình là: Việc ký hợp đồng với đơn vị tư vấn mới này trong thời gian hợp đồng tư vấn trước đây vẫn còn hiệu lực có phạm Luật không? Và nếu có thì nên xử lý như thế nào?

vi phạm hay không thì còn thùy thuộc vào hợp đồng ban đầu. nếu những điều chỉnh không thuộc HD ban đầu hay những điều chỉnh này ông tv ban đầu không thể xử lý được thì không sao cả

dinhquan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Cách tốt nhất là bạn tiếp tục thực hiện công tác điều chỉnh này vì công trình đã thi công gần xong rồi. Chắc CĐT cũng không nghe khi thay đổi một nhà tư vấn khác như bạn đã nêu ở trên. Bạn nghiên cứu Thông tư 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009 Thông tư hướng dẫn một số nội dung về Quản lý chất lượng công trình xây dựng để hiểu rõ thêm (tại Điều 10 và điều 11).
Thân chào.

vinhnd83

Trước tiên mình xin cảm ơn hai bạn Dinhquan va Naat nhưng câu hỏi mình có ý khác.

Việc điều chỉnh TKBVTC do điều chỉnh quy hoạch chứ không phải do lỗi của Nhà thầu tư vấn (Nhà thầu) và tất nhiên Nhà thầu cũng hoàn thành trách nhiệm trong hợp đồng. Thông thường, khi cần thay đổi thiết kế thì Chủ đầu tư phải làm việc với Nhà thầu để xem xét ký phụ lục bổ sung hợp đồng và triển khai thực hiện trường hợp nhà thầu không đồng ý thì Chủ đầu tư sẽ thương thảo ký hợp đồng với nhà thầu khác.

Tuy nhiên, Công ty mình muốn chọn Nhà thầu khác để thực hiện công tác này mà không chọn Nhà thầu trước đây (và cũng đang tiến hành giám sát tác giả cho sản phẩm thiết kế của mình).

Câu hỏi của mình là: "Việc công ty của mình ký hợp đồng với nhà thầu thứ hai như vậy có đúng Luật không?"

P/s: Mình đã tìm hiểu Luật dân sự, Luật đầu tư và các văn bản khác thì không thấy nói điều này. Vì thế mình hiểu "Luật không cấm thì ta có thể lam". Cái lăn tăn nhất của mình là hiện tại: "Một gói thầu có hai hợp đồng".

K

kieuhunglc

Guest
Cái gì pháp luật không cấm thì ta vẫn có thể làm

Tôi nhất trí quan điểm cái gì pháp luật không cấm thì ta vẫn có thể làm. Trường hợp của bạn vẫn Việc ký hợp đồng với đơn vị tư vấn mới này trong thời gian hợp đồng tư vấn trước đây vẫn còn hiệu lực không hề vi phạm Luật.
Có thể hiểu thế này: trong quá trình thực hiện hợp đồng do phát sinh công việc mới ngoài phạm vi hợp đồng thì phần phát sinh này có thể xử lý theo hướng mở một gói thầu mới, tức là giao cho 1 nhà thầu khác làm.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Cái lăn tăn nhất của mình là hiện tại: "Một gói thầu có hai hợp đồng".

Chắc bạn ký hợp đồng với nhà thầu chính để trở thành nhà thầu phụ thực hiện công việc trên. Chứ không thể có 1 dự án/công trình 1 CĐT ký 2 hợp đồng với 2 đơn vị khác nhau thực hiện 1 công việc.
Tại bạn "vào" ở thời điểm này nên vướng mắc, chứ bạn vào ngay từ đầu thì bạn và thầu chính có thể làm chung 1 hợp đồng với CĐT để thực hiện công việc.

Ở đây chắc ai cũng hiểu bạn ký hợp đồng với nhà thầu chính kia chứ có phải ký với CĐT đâu mà 2 hợp đồng? Bạn chỉ làm việc với nhà thầu chính thôi mà!

dinhquan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Trước tiên mình xin cảm ơn hai bạn Dinhquan va Naat nhưng câu hỏi mình có ý khác.

Việc điều chỉnh TKBVTC do điều chỉnh quy hoạch chứ không phải do lỗi của Nhà thầu tư vấn (Nhà thầu) và tất nhiên Nhà thầu cũng hoàn thành trách nhiệm trong hợp đồng. Thông thường, khi cần thay đổi thiết kế thì Chủ đầu tư phải làm việc với Nhà thầu để xem xét ký phụ lục bổ sung hợp đồng và triển khai thực hiện trường hợp nhà thầu không đồng ý thì Chủ đầu tư sẽ thương thảo ký hợp đồng với nhà thầu khác.

Tuy nhiên, Công ty mình muốn chọn Nhà thầu khác để thực hiện công tác này mà không chọn Nhà thầu trước đây (và cũng đang tiến hành giám sát tác giả cho sản phẩm thiết kế của mình).

Câu hỏi của mình là: "Việc công ty của mình ký hợp đồng với nhà thầu thứ hai như vậy có đúng Luật không?"

P/s: Mình đã tìm hiểu Luật dân sự, Luật đầu tư và các văn bản khác thì không thấy nói điều này. Vì thế mình hiểu "Luật không cấm thì ta có thể lam". Cái lăn tăn nhất của mình là hiện tại: "Một gói thầu có hai hợp đồng".
Bạn nghiên cứu TT27/2009/TT-BXD nhé. Mình update nhé.

File đính kèm

• Thong tu 27.2009 ve QL chat luong CT.doc
    254 KB · Đọc: 208

naat

vi phạm quyền tác giả

Như mình đã nêu ở trên, trừ khi các thay đổi nằm ngoài HĐ hoặc tư vấn không thể thực hiện được. nếu bên bạn thuê 1 ông khác tk thì bạn có thể vi phạm quyền tác giả nếu không được tư vấn ban đầu chấp thuận các thay đổi đó (nhất là khi ông TV này đang thực hiện giám sát thiết kế):
Trích Luật xây dựng
Điều 58. Quyền và nghĩa vụ của nhà thầu thiết kế xây dựng công trình
1. Nhà thầu thiết kế xây dựng công trình có các quyền sau đây:
a) Từ chối thực hiện các yêu cầu ngoài nhiệm vụ thiết kế;
b) Yêu cầu cung cấp thông tin, tài liệu phục vụ cho công tác thiết kế;
c) Quyền tác giả đối với thiết kế công trình;
d) Các quyền khác theo quy định của pháp luật.

Last edited by a moderator:

vinhnd83

Như mình đã nêu ở trên, trừ khi các thay đổi nằm ngoài HĐ hoặc tư vấn không thể thực hiện được. nếu bên bạn thuê 1 ông khác tk thì bạn có thể vi phạm quyền tác giả nếu không được tư vấn ban đầu chấp thuận các thay đổi đó (nhất là khi ông TV này đang thực hiện giám sát thiết kế):
Trích Luật xây dựng
Điều 58. Quyền và nghĩa vụ của nhà thầu thiết kế xây dựng công trình

Mình đang hiểu khoản c mục 1 điều 58 mà bạn nói là giám sát quyền tác giả trong quá trình thi công. Nhà thầu tư vấn có trách nhiệm giám sát thực hiện sản phẩm thiết kế của mình và bảo vệ sản phẩm đó. Việc bảo vệ này không có nghĩa khăng khăng bảo vệ sản phẩm của mình và phần quyết định phải là của Chủ đầu tư. Vì bản chất, sản phẩm tư vấn cuối cùng là của Chủ đầu tư chứ không phải là của tư vân (Chủ đầu tư bỏ tiền ra thuê mà).

Tình huống của mình là việc ký hợp đồng mới là do Quy hoạch của bên mình thay đổi. Bên mình không hề phủ nhận hay chỉnh sửa thiết kế ban đầu của nhà thầu tư vấn thiết kế. Nên việc ký hợp đồng mới chỉ là điều chỉnh lại thiết kế cho phù hợp với quy hoạch. Có chăng là sử dụng hồ sơ thiết kế cũ để thực hiện việc kết nối vì đối với những thay đổi phải tiến hành khảo sát và thiết kế bổ sung.

Nếu hiểu như khoản c mục 1 điều 58, trường hợp tư vấn ban đầu không đồng ý cho thay đổi, thì phải đợi giám sát tác giả xong mới cho thay đổi sao?. Khi đó thì hạng mục công trình đã thi công xong và việc thay đổi thiết kế lúc đó không còn ý nghĩa gì nữa.

M

minhtuong

Guest

Bạn có thể ký hợp đồng điều chỉnh sửa đổi thiết kế với một đơn vị tư vấn khác (thầu phụ tư vấn thiết kế) nếu việc thuê thầu phụ không bị cấm trong hợp đồng của bạn đã ký với chủ đầu tư được chủ đầu cho phép (sau khi đã kiểm tra năng lực thầu phụ).

naat

Mình đang hiểu khoản c mục 1 điều 58 mà bạn nói là giám sát quyền tác giả trong quá trình thi công. Nhà thầu tư vấn có trách nhiệm giám sát thực hiện sản phẩm thiết kế của mình và bảo vệ sản phẩm đó. Việc bảo vệ này không có nghĩa khăng khăng bảo vệ sản phẩm của mình và phần quyết định phải là của Chủ đầu tư. Vì bản chất, sản phẩm tư vấn cuối cùng là của Chủ đầu tư chứ không phải là của tư vân (Chủ đầu tư bỏ tiền ra thuê mà).

Tình huống của mình là việc ký hợp đồng mới là do Quy hoạch của bên mình thay đổi. Bên mình không hề phủ nhận hay chỉnh sửa thiết kế ban đầu của nhà thầu tư vấn thiết kế. Nên việc ký hợp đồng mới chỉ là điều chỉnh lại thiết kế cho phù hợp với quy hoạch. Có chăng là sử dụng hồ sơ thiết kế cũ để thực hiện việc kết nối vì đối với những thay đổi phải tiến hành khảo sát và thiết kế bổ sung.
Nếu hiểu như khoản c mục 1 điều 58, trường hợp tư vấn ban đầu không đồng ý cho thay đổi, thì phải đợi giám sát tác giả xong mới cho thay đổi sao?. Khi đó thì hạng mục công trình đã thi công xong và việc thay đổi thiết kế lúc đó không còn ý nghĩa gì nữa.
cũng không hẳn thế đâu, mình đã nói rồi, nếu những thay đổi này nằm ngoài HĐ của bạn (hợp đồng thiết kế ban đầu) hoặc TV không thể thực hiện được thì bạn vẫn có quyền thuê người khác sửa. bên mình vừa rồi cũng điều chỉnh thiết kế 1 công trình (tăng quy mô công trình khi công trình đang thi công). đồng thời thay đổi cả PAKT, vì nó tác động trực tiếp về chịu lực lên công trình cũ nên nếu tư vấn TKBVTC không đồng ý thì mình cũng không thể sửa được (họ sẽ không ký BB nghiệm thu nếu mình làm mà họ không đồng ý)

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
[FONT=&quot]Theo khoản 2 - Điều 10. Nhà thầu thiết kế có nghĩa vụ sửa đổi, bổ sung hoặc thay đổi các thiết kế bất hợp lý nếu do lỗi của mình gây ra và có quyền từ chối những yêu cầu điều chỉnh thiết kế bất hợp lý của chủ đầu tư xây dựng công trình. Chủ đầu tư có quyền thuê nhà thầu thiết kế khác thực hiện sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế trong trường hợp nhà thầu thiết kế ban đầu không thực hiện các việc này. Nhà thầu thiết kế thực hiện sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế phải chịu trách nhiệm về chất lượng những sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế này.[/FONT]
Điều này có nghĩa CĐT hoàn toàn có thể thuê nhà thầu thiết kế (NTTK) khác thực hiện việc sửa đổi, bổ sung (dù là lỗi của NTTK hay lỗi của CĐT) thiết kế. Còn việc NTTK ban đầu vẫn phải thực hiện việc giám sát tác giả cho những thiết kế không bị chỉnh sửa.

[FONT=&quot][/FONT]

ThanhLeN

Thành viên mới
[FONT=&quot]Theo khoản 2 - Điều 10. Nhà thầu thiết kế có nghĩa vụ sửa đổi, bổ sung hoặc thay đổi các thiết kế bất hợp lý nếu do lỗi của mình gây ra và có quyền từ chối những yêu cầu điều chỉnh thiết kế bất hợp lý của chủ đầu tư xây dựng công trình. Chủ đầu tư có quyền thuê nhà thầu thiết kế khác thực hiện sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế trong trường hợp nhà thầu thiết kế ban đầu không thực hiện các việc này. Nhà thầu thiết kế thực hiện sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế phải chịu trách nhiệm về chất lượng những sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế này.[/FONT]
Điều này có nghĩa CĐT hoàn toàn có thể thuê nhà thầu thiết kế (NTTK) khác thực hiện việc sửa đổi, bổ sung (dù là lỗi của NTTK hay lỗi của CĐT) thiết kế. Còn việc NTTK ban đầu vẫn phải thực hiện việc giám sát tác giả cho những thiết kế không bị chỉnh sửa.

Khoản 2-Điều 10 của Văn bản nào bạn ơi? Tôi đang gặp một tình huống liên quan đến vấn đền điều chỉnh hợp đồng như thế này, muốn có căn cứ pháp lý chính xác để triển khai, vì vậy tôi rất quan tâm đến vấn đề này. Nếu được bản trả lời giùm tôi nha. Cảm ơn nhiều!

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Tư vấn hộ bạn

Khoản 2-Điều 10 của Văn bản nào bạn ơi? Tôi đang gặp một tình huống liên quan đến vấn đền điều chỉnh hợp đồng như thế này, muốn có căn cứ pháp lý chính xác để triển khai, vì vậy tôi rất quan tâm đến vấn đề này. Nếu được bản trả lời giùm tôi nha. Cảm ơn nhiều!

Điều bạn đang thắc mắc và muốn hỏi xin bạn xem khoản 2 điều 10 của thông tư 27/2009/TT-BXD.

daotuananh2110

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình

Mình xin tham gia một vài ý kiến cùng Diễn đàn:
- Thứ nhất bạn Vinhnd83 chưa nói rõ bạn là Nhà thầu hay CĐT ( nhưng qua ý bạn hỏi sau này chắc bạn là Nhà thầu TV)
- Câu hỏi bạn có thể có 02 trường hợp:
+ Nhà thầu phụ đã có trong HSDT của bạn, khi đó bạn triển khai ký là đúng Pháp luật
+ Nhà thầu phụ không có trong HSDT của bạn, bạn triển khai ký như vậy là sai.
- Việc này là do CĐT quyết định chứ không phải bạn là Nhà thầu (vai trò của bạn ở đây là Nhà thầu)
- Nếu các khối lượng phát sinh mới CĐT chỉ định luôn đơn vị của bạn thực hiện mà trong HSDT có nhà thầu phụ mà bạn đã nêu mới được phép ký HĐ:-w

X

xuantien18

Guest

Không sao cả!

phuann01

Khi thay đổi tuyến thiết kế, không do lỗi của nhà thầu tư vấn thì chi phí thiết kế khi ký hợp đồng mới hoặc phụ lục hợp đồng sẽ tính như thế nào???????????Alo trả lời giúp mình với. Xin cảm ơn.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tôi có ý kiến thế này:
Bạn chủ bài phải xem lại trong dự án liên quan đến kế hoạch đấu thầu và chi phí thiết kế bản vẽ thi công là chỉ định thầu ( có thể là rút gọn chỉ cần thương thảo hợp đồng ) vậy thì khi nhà thầu kia đã được chỉ định thầu ( tôi không quan tâm đến nhà thầu tư vấn phụ ) thì họ sẽ xuyên suốt quá trình làm kể cả trong quá trình điều chỉnh quy hoạch ( ký phụ lục làm tiếp ). Vấn đề nữa ở đây là trách nhiệm về giám sát tác giả không đơn giản nhất là hạ tầng kỹ thuật rồi sẽ nảy sinh là nhiều vấn đề
Vậy theo tôi: Tiếp tục gắn bó đơn vị tư vấn cũ để tránh lằng nhằng về pháp lý sau này cũng như đẩy nhanh tiến độ, vì đơn vị tư vấn cũ tất nhiên họ sẽ điều chỉnh nhanh hơn đơn vị mới rồi...

quynhcc

Thành viên nhiều triển vọng

quynhcc

Thành viên nhiều triển vọng