Tính khối lượng xây đá hộc nón mố cầu ?

vanphamcong

Thành viên rất triển vọng
chào cả nhà ! mọi người ai có kinh nghiệm tính khối lượng đá hộc phần xây dựng ốp nón mố công trình cầu không? cho em xin với, kinh nghiệm+công thức. Đặc biệt là cách tính khối lượng trên cad ( cách dựng hình để tính kl) em đang rất cần vì CĐT yc tính khối lượng đá hộc thực tế xây.

vanphamcong

Không có bác nào giúp em với a? Diện tích xung quanh của hình nòn cụt để mình tính diện tích xung quanh 1/4 nón mố ( 1/4 hình nón cụt) sau đó nhân với chiều dày đá hộc xây vữa M100 là ra khối lượng xây phải không các bác?? gấp gấp

hunter225

Quản trị cấp cao
chào cả nhà ! mọi người ai có kinh nghiệm tính khối lượng đá hộc phần xây dựng ốp nón mố công trình cầu không? cho em xin với, kinh nghiệm+công thức. Đặc biệt là cách tính khối lượng trên cad ( cách dựng hình để tính kl) em đang rất cần vì CĐT yc tính khối lượng đá hộc thực tế xây.
Gởi bạn vanphamcong,
Bạn vui lòng gởi cho tôi bản vẽ file cad , hoặc post lên diễn đàn, tôi sẽ hướng dẫn bạn bóc KL 1 cách chính xác, Câu hỏi bạn đưa ra hơi khó trả lời vì tôi chưa thấy bản vẽ.
Mail tôi trong chữ ký bên dưới.
Thân chào !

sythuy

Thành viên năng động
Không có bác nào giúp em với a? Diện tích xung quanh của hình nòn cụt để mình tính diện tích xung quanh 1/4 nón mố ( 1/4 hình nón cụt) sau đó nhân với chiều dày đá hộc xây vữa M100 là ra khối lượng xây phải không các bác?? gấp gấp
Tính như bạn là sai, nếu tính như bạn thì thành hình chữ nhật có diện tích bằng diện tích xung quanh của hình nón mất rồi. bạn hãy tính như sau, tính khối lượng của cả hình nón cụt đó trừ đi khối lượng của hình nón cụt bên trong (phần nón cụt không ốp đá, bán kính đáy trên và đáy dưới sẽ bằng bán kính dáy trên và đáy dưới hình nón cụt lớn trừ đi chiều dày ốp đá) sẽ ra khối lượng ốp đá bên ngoài.
Công thức tính thể tích hình nón cụt:
Thể tích hình nón cụt với đường cao H bán kính lớn R bán kính nhỏ r :
V= ( 1/3 )P H(R^2 +Rr + r^2 )
P là số pi = 3.14... đó bạn, dấu ^ là bình phương. tức là công thức trong ngoặc đơn là R bình phương cộng R nhân r cộng với r bình phương.
công thức của bạn sẽ như sau:
V1 = (1/3)P.H(R^2 + Rr + r^2)
V2 =
(1/3)P.H [(R-h)^2 + (R-h)(r-h) + (r-h)^2] (h: là chiều dày ốp đá)
Khối lượng ốp đá hộc V = V1 - V2
chúc thành ông

Last edited by a moderator:

vanphamcong

Tính như bạn là sai, nếu tính như bạn thì thành hình chữ nhật có diện tích bằng diện tích xung quanh của hình nón mất rồi. bạn hãy tính như sau, tính khối lượng của cả hình nón cụt đó trừ đi khối lượng của hình nón cụt bên trong (phần nón cụt không ốp đá, bán kính đáy trên và đáy dưới sẽ bằng bán kính dáy trên và đáy dưới hình nón cụt lớn trừ đi chiều dày ốp đá) sẽ ra khối lượng ốp đá bên ngoài.
Công thức tính thể tích hình nón cụt:
Thể tích hình nón cụt với đường cao H bán kính lớn R bán kính nhỏ r :
V= ( 1/3 )P H(R^2 +Rr + r^2 )
P là số pi = 3.14... đó bạn, dấu ^ là bình phương. tức là công thức trong ngoặc đơn là R bình phương cộng R nhân r cộng với r bình phương.
công thức của bạn sẽ như sau:
V1 = (1/3)P.H(R^2 + Rr + r^2)
V2 =
(1/3)P.H [(R-h)^2 + (R-h)(r-h) + (r-h)^2] (h: là chiều dày ốp đá)
Khối lượng ốp đá hộc V = V1 - V2
chúc thành ông
R lớn là bán kính lớn: có phải là bán kính bên ngoài của lớp ốp đá không?
r là bán kính R-h còn gì mà R-h chính là r nhỏ phải không bạn? h là chiều dày ốp đá thế thì công thức của bạn có mâu thuẫn không? mong bạn nói rõ hơn một tý được không? mình gửi bản vẽ theo thiết kế gia cố 2 mố M1 và M2 cho bạn nhé. http://www.upfile.vn/Ugj đây là gia cố nón mố theo thiết kế nhưng khi đi đo về mình vẽ theo bản vẽ hoàn công chỉ có kích thước là các đường sinh của 1/4 nón mố thôi.các bạn xem giúp mình nhé!

Loikt4

Thành viên mới
Mấy a ơi cho e hỏi.muốn tính lượng vữa trát ở 1 căn phòng thì tính thế nào,và sơn hoàn thiện căn phòng đó(sơn 2 lớp ).Xin phép mod cho e spam chút,vì e chưa lập đc chủ đề,e đang cần gấp,a c nào làm rồi giúp e đc k

sythuy

Thành viên năng động
Mấy a ơi cho e hỏi.muốn tính lượng vữa trát ở 1 căn phòng thì tính thế nào,và sơn hoàn thiện căn phòng đó(sơn 2 lớp ).Xin phép mod cho e spam chút,vì e chưa lập đc chủ đề,e đang cần gấp,a c nào làm rồi giúp e đc k
Vữa trát và sơn thì đều tính theo mét vuông, tùy chiều dày lớp trát và mác vữa trát mà có định mức phù hợp. tính diện tích vữa trát thì dễ rồi, cứ lấy chiều cao nhân với chiều rộng của bức tường trát thôi, trong 1 phòng thì có 1 bức tường, tính cả 4 bức trừ cửa và trừ phần ốp nếu có, tính luôn cả trát dầm trần nữa, nếu chạy dự toán thì trát dầm trần tính riêng vì có định mức riêng. diện tích sơn thì bằng diện tích trát. bạn tra đinh mức tương ứng sẽ ra khối lượng cát, xi măng, và khối lượng sơn cần thiết.

sythuy

Thành viên năng động
R lớn là bán kính lớn: có phải là bán kính bên ngoài của lớp ốp đá không?
r là bán kính R-h còn gì mà R-h chính là r nhỏ phải không bạn? h là chiều dày ốp đá thế thì công thức của bạn có mâu thuẫn không? mong bạn nói rõ hơn một tý được không? mình gửi bản vẽ theo thiết kế gia cố 2 mố M1 và M2 cho bạn nhé. http://www.upfile.vn/Ugj đây là gia cố nón mố theo thiết kế nhưng khi đi đo về mình vẽ theo bản vẽ hoàn công chỉ có kích thước là các đường sinh của 1/4 nón mố thôi.các bạn xem giúp mình nhé!
nón cụt là nón không có chóp đỉnh. bạn tưởng tượng cai nón bạn đội che mưa che nắng mà hay bán ở ngoài chợ, ở quê các bà mẹ hay đội gồm có đỉnh chóp nón và đáy nón hình tròn có bán kính R và chiều cao H tính từ chóp đến đáy nón (chiều cao vuông góc với mặt phẳng đáy nón tức là từ đỉnh nón đến tâm đường tròn đáy nón chứ không phải là từ đỉnh nón đến mép ngoài của hình tròn đáy nón nhé, từ đỉnh nón đến bên mép đường tròn đáy nón gọi là đường sinh. bây giờ bạn cầm cái cái cưa hoặc con dao bạn cưa đi theo mạt phẳng song song với đáy 1 đoạn là H/2 chẳng hạn lúc này cái nón chia làm 2 phần, phần trên là 1 hình nón nhỏ và với bán kính đáy bây giờ là r, và phần dưới là một hình nón cụt có hai đáy là hai hình tròn, đáy dưới là hình tròn lớn có bán kính R, đáy trên là hình tròn nhỏ có bán kính r. chứ không phải như bạn hiểu r = R-h. R-h và r-h là bán kính của đáy trên và đáy dưới hình nón cụt bên trong.
Nhìn hình vẽ của bạn bạn nói 1/4 đường sinh hình nón, mình không hiểu là 1/4 chiều cao hình nón hay 1/4 của hình nón như bạn nói. theo hình vẽ thì khối lượng kè đá là 1/4 khối lượng của cả hình nón đủ, tức là khối lượng kè đá = V/4 (V là thể tích hình nón đủ với bán kính đáy R.chứ không phải là khối hình nón cụt.
nếu thực tế thi công chỉ thi công 1/4 chiều cao hình nón thì mới tính theo hình nón cụt và lấy khối lượng hình nón cụt chia cho 4 thì ra khối lượng kè đá thực tế.
mình không có thời gian tính cho bạn nên bạn tự tính đi nhé

yuyun

Thành viên mới
về tứ nón mố cầu

View attachment 50003View attachment 50003View attachment 50003 cac xem tinh giup va co dien giai tung cong thuc em cam on nhieu
Thực ra bạn phải nói rõ ý nghĩa của 1/4 nón-
Tiếng Pháp quart de cône là một phần tư của hình nón-
Mà thông thường một cái cầu có hai mố-
Một cái mố có 2 cái nón- Vậy cầu có 4 cái nón-
Vậy 1/4 nón là tính khối lượng cho 1 cái nón mà thôi:)

H

hoangtuandts

Guest
Các công thức tính toán hình nón cụt()Frustum of a Right Circular Cone)

attachment.php

1. Độ dài đường sinh (slant Height)
Code:
s = sqrt([R - r]^2 + h^2)
2. Diện tích xung quanh (Lateral Surface area)
Code:
S = Pi*(r + R) * s
3. Diện tích toàn phần (Total surface area)
Code:
T = Pi * (r * [r + s] + R * [R + s])
4. Thể tích (Volume)
Code:
V = Pi * (R^2 + r * R + r^2) * h / 3

Chú ý:
- Phân biệt chữ cái viết hoa và viết thường, nó đại diện cho các đại lượng khác nhau
- Pi: Hằng số = 3.414
- r^2: bình phương của r (r: bán kính đáy hoặc đáy nhỏ nếu là hình nón cụt); h^2: hình phương của h (h: chiều cao); R^2: bình phương của R (R: bán kính đáy lớn nếu là hình nón cụt)
- sqrt: phép khai căn thức bậc 2 (Square Root)

File đính kèm

• chop cut.jpg
    chop cut.jpg
    5 KB · Đọc: 497