Tính lãi vay vốn lưu động

thuyvina

Thành viên có triển vọng
Các bác giúp em tính lãi vay vốn lưu động với. Cho em xin thêm file dự án kho trung chuyển xăng dầu nữa.

S

shuyin

Guest
trước tiên bạn tính : Vốn lưu động cho DA =(10-15%) CP hoạt động.
rồi bạn:
(lấy lãi suất ngắn hạn(13%/năm) nhân với vốn lưu động )/2 là ra.. Vì vốn lưu động bạn trả dần trong năm nên phải lấy trung bình lãi suất tức là chia 2 ...

T

tatylic

Guest
Câu hỏi hơi thiếu chi tiết !

Tính lãi vay vốn lưu động trong phân tích hiệu quả tài chính của dự án đầu tư.Để xác định khoản mục chi phí sản xuất kinh doanh.Cách tính như tính lãi của đồng vốn vay bình thường !
Xác định nhu cầu vốn lưu động trong từng năm vận hành ( nếu phân tích theo năm-mà thường là như thế ).Cái này chắc bạn phải tính được từ nhu cầu thực tế của dự án chứ ?
Mức lãi suất tính toán chính là mức lãi suất tính trung bình từ các mức lãi khác nhau của các nguồn vay khác nhau.( Số bình quân gia quyền với trọng số là số tiền vay từ mỗi nguồn vốn ).
Tùy kế hoạch vay và trả nợ như thế nào? Phương thức vay vốn ra sao?Mà tính ra lãi vay thực tế phải trả theo các hình thức lãi ghép.( lãi mẹ, đẻ lãi con )
Câu trả lời hơi vội, có gì về nhà tui xem sách lại đã nhé ! Thế nào cũng có bác vào trả lời rõ ràng cho bạn.Tui chỉ làm mới đề tài cho bạn thôi !

nqthinhk46

Thành viên có triển vọng
tính lãi vay vốn lưu động tính theo từng năm bình thường thôi. lấy vốn lưu động dự kiến nhân với lãi suất tùy theo hình thức vay để tính cho các năm vận hành có điều chú ý ở cuối đời dự án phải tính thêm phần thu hồi vốn lưu động.

P

PVN

Guest
trước tiên bạn tính : Vốn lưu động cho DA =(10-15%) CP hoạt động.
rồi bạn:
(lấy lãi suất ngắn hạn(13%/năm) nhân với vốn lưu động )/2 là ra.. Vì vốn lưu động bạn trả dần trong năm nên phải lấy trung bình lãi suất tức là chia 2 ...

Nếu bạn chia 2 (trả dần trong năm) thì cuối năm vốn lưu động = 0?

No. Vốn lưu động cần duy trì ở mức tương đối ổn định (trừ những hoạt động có tính mùa vụ, bất thường, ...). Nó chỉ dịch chuyển loanh quanh giữa hàng tồn kho -- khoản phải thu -- khoản phải trả. Vay bao nhiêu thì trả lãi bấy nhiêu thôi.

Last edited by a moderator:
N

not me, not i

Guest
Cách xác định VLĐ thu hồi ở cuối đời dự án?!

_Theo e thì cách xác định nhu cầu VLĐ cho dự án như sau:

VLĐ = (Doanh thu dự kiến - lợi nhuận dự kiến - khấu hao dự án)/thời gian một vòng quay VLĐ
Thường thời gian một vòng quay VLĐ lấy =1.Do đó
VLĐ = DT - LN -KH
Sau khi xác định được VLĐ, căn cứ vào vốn tự có >> VLĐ cần phải vay.
Không biết e hiểu như vậy có đúng không nữa?!
_ Ở các dự án thường có VLĐ thu hồi ở cuối đời dự án nhưng e không biết cách xác định nó như thế nào??? Ai biết chỉ e với !

T

tuanvis

Guest
Em đang làm bài toán kinh tế về đề tài sàng tuyển cát trắng phục vụ cho nghành công nghiệp kính, ai có bài toán kinh tế tương tự cho em xin nhé!