TMĐT để tính chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán và kiểm toán

• Khởi xướng 3077
  • Ngày gửi
3

3077

Guest
Theo thì Lệ phí thẩm định dự án đầu tư, Chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán và chi phí kiểm toán được tính = % so với Tổng mức đầu tư được duyệt. Vậy Tổng mức đầu tư ở đây hiểu thế nào ạ: Là chi phí XD + thiết bị hay là XD + TB + chi phí ban quản lý, chi phí tư vấn? Vì theo NĐ99 thì TMĐT được hiểu là cả XD+TB+CPBQL+CP Tư vấn + CP khác.

C

chuotdong

Guest
TMDT là tất cả chứ bạn, từ xưa vẫn vậy. Tính thế nào thì hình như đã có nói rồi.

3

3077

Guest
Vậy thì TMĐT là bao gồm cả XD, TB, BQL, tư vấn, chi phí khác (có bao gồm cả chi phí thẩm tra, quyết toán) và dự phòng phí.

Nhưng chi phí thẩm tra, quyết tóan tính dựa vào % của TMĐT trong khi nó là 1 phần của TMĐT, vậy tính sao được.

K

Khanh_imc

Guest
Phải tính được chứ sao lại không, bằng cách tính thử dần.
- Lần đầu bạn lấy TMĐT chưa có các giá trị đó để tính,
- Lần 2 lấy TMĐT khi đã tính như lần 1 nhập vào để tính,
- Lần 3 lặp lại lần 2.
- Cho đến khi các số đó trùng khớp, thế là xong.
Theo kinh nghiệm của mình, chỉ cần lập lại 3-4 lần là xong, mà exel, tính thử dần như vậy chỉ mất cao lắm 2 phút là ok ngay, không tin bạn cứ thử làm đi. Mình làm quen rồi, có khi chỉ cần không tới 1p là xong.

C

chuotdong

Guest
Tính thử dần cũng được. Nhưng có thể đặt công thức tính chính xác 100% luôn, bạn suy nghĩ 1 tý nhé.

3

3077

Guest
Anh cho em công thức được kô, em làm kiểu gì nó cũng báo là sai do biến lẫn vào nhau.

Thứ nhất là tỷ lệ % đã phụ thuộc vào TMĐT (gọi nó là b) còn chi phí thẩm tra là B thì B = b x TMĐT

TMĐT = A + B, trong đó A là XD, TB, QBL và dự phòng. Em thấy lệnh nó trùng lên nhau mà :-<.

C

chuotdong

Guest
Giải hệ 2 phương trình 2 ẩn số là ra mà:

TMĐT = A/(100%-b)

B = b x TMĐT

3

3077

Guest
Em cũng dùng phương trình đó nhưng cái b đó cũng phụ thuộc vào TMĐT

3

3077

Guest
Giờ em đang tính kiểu này.

Vậy TMĐT của em là 132.570 và giá trị trước thuế của nó (= 132.570/1,1) được dùng để tính cái b (tỷ lệ tính mấy chi phí thẩm định) rồi chi phí thẩm định (B) lại dùng nó nhân với TMĐT là cái 132.570. Làm sao mà được anh.

attachment.php

C

chuotdong

Guest
Vấn đề có vẻ hơi mang tính Công Nghệ thông tin rồi. Chắc phải chờ ai giỏi về các thủ thuật lập trình, hàm Excel.

Tôi thường ưu tiên chọn b bằng tay :)) vì nó ở một giải rất rộng có thể kiểm soát và chọn chính xác được =D>

Last edited by a moderator:
3

3077

Guest
Sao lại chọn = tay anh? Vì số đó là nội suy từ TMĐT mà, em có 1 bảng nội suy ra b và nó link tới cái số TMĐT, do đó nếu chèn vào là báo lỗi tính trùng ngay

C

chuotdong

Guest
Có nghĩa là 1 dự án bạn đã ước lượng được TMDT rồi, giá trị nội suy quy tròn lấy 2 số thập phân thì trong quá trình tính toán ít thay đổi. Ví dụ TMDT dự án khoảng 7 tỷ, b nội suy sẽ là round(...;2) -> 0,56% trong quá trình tính TMDT có thể là 6,8765 tỷ khi đó paste TMDT lại để nội suy sẽ cho kết quả cũng đủ chính xác.
Còn hình như Excel có thể tạm tắt cảnh báo vòng lặp đi thì phải, tôi ko biết.

5 10 50 100 500 1000 10000 20000
0,5 0,34 0,24 0,18 0,1 0,06 0,02 0,012

3

3077

Guest
Dạ vâng, tại cái giá trị đó nó cũng kô lớn lắm, tuy nhiên em thấy cách tính nó cứ kỳ lạ. Cách của anh sẽ cho giá trị gần sát với thực tế nhưng em thấy nó hơi buồn cười vì nó dẫm lên nhau, hay là mình hiểu sai cách tính :confused:.

dungkthttayhoa

Thành viên có triển vọng
em mình có cong thuc van dung tính tong mức dau tu

xem mình có cong thuc van dung

File đính kèm

• Tinh toan chi phi mau .xls
    17 KB · Đọc: 231

xuanthachvibk

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
xem mình có cong thuc van dung
mine version 2?
Đồng chí này lười quá, lấy của mình về sửa. :d
M cũng hay tính mấy cái này, gửi các bạn tham khảo cách tính của mình.

File đính kèm

• Tinh toan chi phi.xls
    23,5 KB · Đọc: 178
Last edited by a moderator:
M

minhtuan

Guest
TMĐT là tổng chi phí cho toàn bộ dự án. Theo NĐ 99 thì nó bao gồm 7 khoản mục chi phí gồm XD+TB+QLDA+ĐB+TV+K+DP. Một số ý kiến đưa ra có TMĐT trước thuế, nhưng TT của Bộ Tài chính về chi phí thẩm tra và kiểm toán thì không có 1 chữ nào trước thuế cả và không có khái niệm TMĐT trước thuế. Nếu bạn lập TMĐT, chi phí này tính toán theo cách lặp đi lặp lại 2 - 3lần cũng được, tuy nhiên giá trị này là để ghi vốn nên TMĐT có thể chưa cần chuẩn xác 100%. Sau khi dự án hoàn thành và quyết toán, CĐT sẽ tính toán lại giá trị này và ghi vào báo cáo quyết toán của dự án.