Trích khấu hao trong lập dự án đầu tư

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Thêm vài thông tin để tham khảo

khi tính khấu hao thì bên em sẽ phân bổ các giá trị đó vào từng công trình. VD DA có các công trình: đường nội bộ, nhà văn phòng,... thì các chi phí như QLDA, CPTV,CP khác,... sau khi quyết toán sẽ phân bổ các giá trị này theo từng công trình (hạng mục công trình trên) để xác định nguyên giá tính khấu hao.
Về thời gian tính khấu hao thì đã có quy định cụ thể về thời gian tối thiểu và tối đa trong thông tư 203/2009/TT-BTC cho mỗi loại tài sản.
Máy móc TB bây giờ có mức tối thiểu là 7 năm, một số thiết bị tin học điện tử thì ngắn hơn.
Nhà xưởng kiên cố thì tối thiểu phải 25 năm thầy ạ.
Nhà tạm thì mới ngắn hơn 25 năm.

Phân bổ cũng là một cách làm đặc biệt là sau khi quyết toán công trình người ta hay làm như thế, tuy nhiên khi lập dự án và đánh giá tính hiệu quả kinh tế của dự án thì người ta thường không phân bổ, thêm nữa để đảm bảo an toàn người ta còn phân bổ chi phí dự phòng vào các tài sản cố định để tính khấu hao.
Thêm một vài thông tin để em tham khảo.

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cách phân tích của thầy dinhdangquang hoàn toàn chính xác, đầy đủ và dễ hiểu.

doantrang2410

Thành viên mới
em chào anh chị, anh chị cho e hỏi là doanh thu dự kiến trong dòng tiền được xác định như thế nào ah? có phương pháp nào để xác định ko ah? e dang tập viết dự án ah. Anh chị chỉ bảo cho e với ah. e cảm ơn anh chị nhiều!:D

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Một cách chung nhất theo mình như sau:
- Doanh thu dự kiến = Số lượng sản phẩm(dịch vụ)bán ra(cung cấp) theo dự kiến x Giá bán của sản phẩm (dịch vụ) dự kiến
- Số lượng sản phẩm(dịch vụ) dự kiến được xác định trên cơ sở: công suất của dự án, tình hình nhu cầu sản phẩm của thị trường, khả năng tiêu thụ sản phẩm(dịch vụ) của doanh nghiệp
- Giá bán dự kiến được xác định trên cơ sở: Giá thành sản phẩm, giá các mặt hàng tương tự trên thị trường, lợi thế của doanh nghiệp,chiến lược của doanh nghiệp,...

Tohien

Thành viên mới
mình cũng đang băn khoăn không biết cho khoản khấu hao vào dòng chi hay thu của ngân lưu dự án. bác nào có file tính toán cụ thể có thể cho mình được không

Tohien

Thành viên mới
chào anh. anh có thể cho em xin file của 1 dự án tính toán hiệu quả kinh tế cụ thể được không ạ

minetss

Thành viên mới
bác naat và bác dinhdangquang ơi cho em hỏi chút:
cty A là cty xây dựng dự án khu chung cư phức hợp để bán.
- Thời gian xây dựng 2 năm. Trong 2 năm đó, NV của cty như: NV pháp lý, NV quản lý dự án, Kỹ sư, kiến trúc sư, NV hành chính....thì lương của tất cả NV này đề được tính khấu hao bên cạnh các chi phí khác như: CP tư vấn, CP thiết kế.......hết hay sao ạ? _ vì như bác nói ở trên :" tất cả các chi phí hình thành nên TSCD _ ở đây là căn hộ _ đều được tính khấu hao"
- Sau thời gian 2 năm các căn hộ này hoàn tất xây dựng và được bán dần thì ngay lúc hoàn tất tiền lương của các NV trong cty A không được đưa vào chi phí để tính khấu hao nữa phải không ạ?
+ nếu các phần được trích khấu hao đúng như 2 ý trên có nghĩa là:
* trong 2 năm xây dựng dự án: tất cả các chi phí phát sinh trong cty A đều góp phần làm gỉam phần TTNDN phải không bác?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
bác naat và bác dinhdangquang ơi cho em hỏi chút:
cty A là cty xây dựng dự án khu chung cư phức hợp để bán.
- Thời gian xây dựng 2 năm. Trong 2 năm đó, NV của cty như: NV pháp lý, NV quản lý dự án, Kỹ sư, kiến trúc sư, NV hành chính....thì lương của tất cả NV này đề được tính khấu hao bên cạnh các chi phí khác như: CP tư vấn, CP thiết kế.......hết hay sao ạ? _ vì như bác nói ở trên :" tất cả các chi phí hình thành nên TSCD _ ở đây là căn hộ _ đều được tính khấu hao"
- Sau thời gian 2 năm các căn hộ này hoàn tất xây dựng và được bán dần thì ngay lúc hoàn tất tiền lương của các NV trong cty A không được đưa vào chi phí để tính khấu hao nữa phải không ạ?
+ nếu các phần được trích khấu hao đúng như 2 ý trên có nghĩa là:
* trong 2 năm xây dựng dự án: tất cả các chi phí phát sinh trong cty A đều góp phần làm gỉam phần TTNDN phải không bác?
Có vài điều liên quan đến thuế TNDN
1. Tất cả các khoản chi phí hợp lý của DN đều được trừ khi tính thuế TNDN (không phải là tất cả chi phí phát sinh), Chi phí khấu hao chỉ là 1 trong các chi phí hợp lý được trừ
2. Nguyên giá TS để tính khấu hao là các chi phí trực tiếp tạo nên TS CĐ để tính khấu hao, do vậy không thể nói toàn bộ chi phí trong DN đều được tính vào nguyên giá TSCĐ để khấu hao
3. Khấu hao chỉ tính cho TSCĐ của DN (thuộc quyền sở hữu của DN), các căn hộ sau khi bán đi thì không còn thuộc sở hữu của DN nên không được trích khấu hao mà chỉ được xác định giá thành để tính thuế TNDN thôi

Last edited by a moderator:

minetss

Thành viên mới
thanks bác naat nhiều
nhưng em vẫn còn thắc mắc :
1. ". Nguyên giá TS để tính khấu hao là các chi phí trực tiếp tạo nên TS CĐ để tính khấu hao" như vậy thì CP tư vấn, CP thiết kế, CP quản lý , CP xây dựng là những CP trực tiếp tạo nên TSCD _ ở đây là căn hộ _ theo nguyên tắc trên thì được tính khấu hao phải ko ạ ?
2. " Khấu hao chỉ tính cho TSCĐ của DN (thuộc quyền sở hữu của DN), các căn hộ sau khi bán đi thì không còn thuộc sở hữu của DN nên không được trích khấu hao mà chỉ được xác định giá thành để tính thuế TNDN thôi " . Như vậy thì các căn hộ xây xong chưa bán được thì vẫn được tính khấu hao, nhưng khi các căn hộ đã bán thì ko tính khấu hao của các căn đó nữa, nhưng các căn còn lại vẫn tiếp tục tính khấu hao phải ko ạ?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
thanks bác naat nhiều
nhưng em vẫn còn thắc mắc :
1. ". Nguyên giá TS để tính khấu hao là các chi phí trực tiếp tạo nên TS CĐ để tính khấu hao" như vậy thì CP tư vấn, CP thiết kế, CP quản lý , CP xây dựng là những CP trực tiếp tạo nên TSCD _ ở đây là căn hộ _ theo nguyên tắc trên thì được tính khấu hao phải ko ạ ?
2. " Khấu hao chỉ tính cho TSCĐ của DN (thuộc quyền sở hữu của DN), các căn hộ sau khi bán đi thì không còn thuộc sở hữu của DN nên không được trích khấu hao mà chỉ được xác định giá thành để tính thuế TNDN thôi " . Như vậy thì các căn hộ xây xong chưa bán được thì vẫn được tính khấu hao, nhưng khi các căn hộ đã bán thì ko tính khấu hao của các căn đó nữa, nhưng các căn còn lại vẫn tiếp tục tính khấu hao phải ko ạ?
Bạn đọc thêm thông tư 203/2009/TT-BTC về khấu hao thì sẽ biết thêm cách xác định nguyên giá TSCĐ.
Các căn hộ để bán không phải là TSCĐ khi chưa bán mà chỉ là hàng tồn kho thôi, vì: TSCĐ phải là những TS tham gia vào nhiều chu kỳ kinh doanh do vậy.

minetss

Thành viên mới
em cám ơn bác naat nhiều lắm đã chỉ dẫn một cách nhiệt tình , giờ thì em đã hiểu rồi ạ :x
Chúc bác luôn dồi dào sức khỏe !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới