Trình tự làm thế nào là đúng?

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Các bạn giúp mình giải đáp vấn đề đang tranh cải này với.
Theo ý kiến của mình sau khi thẩm định dự toán bổ sung, nếu vượt tổng mức đầu tư thì mình chỉ cần làm tờ trình lên người quyết định đầu tư(cũng là chủ đầu tư đó là UBND thị xã) xin điều chỉnh tổng mức đầu tư + dự toán sau khi đã thẩm định.
Nhưng có người khác lại nói là dự toán bổ sung sau khi thẩm định mình phải xin phê duyệt dự toán đó đã (trình UBND ra quyết định phê duyệt dự toán bổ sung) sau khi có quyết định rồi mình mới làm tờ trình xin điều chỉnh tổng mức đầu tư. Tóm lại là tờ trình xin phê duyệt tổng mức đầu tư + dự toán đã phê duyệt.
Theo các bạn là làm theo cách của mình có phải nhanh hơn ko và có trái luật ko. Vì mình ko thấy có điều nào quy định cái này cả?

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Các bạn giúp mình giải đáp vấn đề đang tranh cải này với.
Theo ý kiến của mình sau khi thẩm định dự toán bổ sung, nếu vượt tổng mức đầu tư thì mình chỉ cần làm tờ trình lên người quyết định đầu tư(cũng là chủ đầu tư đó là UBND thị xã) xin điều chỉnh tổng mức đầu tư + dự toán sau khi đã thẩm định.
Nhưng có người khác lại nói là dự toán bổ sung sau khi thẩm định mình phải xin phê duyệt dự toán đó đã (trình UBND ra quyết định phê duyệt dự toán bổ sung) sau khi có quyết định rồi mình mới làm tờ trình xin điều chỉnh tổng mức đầu tư. Tóm lại là tờ trình xin phê duyệt tổng mức đầu tư + dự toán đã phê duyệt.
Theo các bạn là làm theo cách của mình có phải nhanh hơn ko và có trái luật ko. Vì mình ko thấy có điều nào quy định cái này cả?

Làm như bạn là hoàn toàn đúng trình tự. Phải có quyết định điều chỉnh tổng mức trước khi phê duyệt dự toán bổ sung. Bạn làm như vậy hoàn toàn đúng trình tự.

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Làm như bạn là hoàn toàn đúng trình tự. Phải có quyết định điều chỉnh tổng mức trước khi phê duyệt dự toán bổ sung. Bạn làm như vậy hoàn toàn đúng trình tự.

Ah, bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Mình nói rõ hơn là công trình của mình đang chuẩn bị đấu thầu, nhưng sau khi có quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu thì thấy trượt giá nhiều nên làm dự toán bổ sung.
Sau khi dự toán bổ sung thì vượt tổng mức đầu tư. Ở đây mình hỏi là khi mình trình xin thay đổi tổng mức đầu tư là chỉ cần dự toán bổ sung đã thẩm định hay là dự toán bổ sung đó phải cần UBND ra quyết định phê duyệt đã.

sunyal

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Khi điều chỉnh vượt TMĐT thì CĐT(UBND thị xã) phải trình người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét và phê duyệt. Do vậy Bạn chỉ cần trình lên Dự toán bổ sung đã được thẩm định cùng giấy tờ cần thiết.
:D

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Khi điều chỉnh vượt TMĐT thì CĐT(UBND thị xã) phải trình người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét và phê duyệt. Do vậy Bạn chỉ cần trình lên Dự toán bổ sung đã được thẩm định cùng giấy tờ cần thiết.
:D
Mình hoàn toàn đồng ý với sunyal. Chỉ cần làm tờ trình cộng với dự toán bổ sung đã được thẩm định (tất nhiên là cả hồ sơ dự án cũ đã được phê duyệt + các văn bản pháp lý vì quản lý nhà nước lôi thôi lắm, mình không chuẩn bị đủ là họ lấy lý do tìm làm chậm ngay, kinh nghiệm khi trình cái gì mình cũng phô tô tất cả các văn bản tài liệu liên quan gửi luôn).

bizon

Thành viên có triển vọng
Tóm lại bạn làm tờ trình xin phê duyệt dự toán bổ sung và điều chỉnh TMĐT, khi đó người quyết định đầu tư sẽ phải phê duyệt cả TMĐT hiệu chỉnh

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Theo mình thì trình tự phê duyệt như sau:
Cũng giống như trình tự phê duyệt dự án: Trước hết là người quyết định đầu tư phê duyệt dự án đầu tư (phê duyệt tổng mức đầu tư), sau đó là phê duyệt TKKT và tổng dự toán (sau này chủ đầu tư phê duyệt bước này). Khi phát hiện dự toán vượt tổng mức đầu tư thì phải thẩm định lại, trên cơ sở đó mới trình phê duyệt điều chỉnh tổng mức đầu tư, căn cứ quyết định phê duyệt điều chỉnh tổng mức đầu tư thì mới phê duyệt điều chỉnh bổ sung dự toán được.