Tư vấn dùm mình với

tuanvulak

Thành viên năng động
Các bạn có thể hướng dẫn mình trình tự di dời mộ với? cho mình xin vài PA mẫu nha ?

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cái này khó đây, trong quá trình làm việc mình chưa gặp. Úp lên để mọi người giúp bạn ấy với.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Để di dời mộ trong công tác giải phóng mặt bằng trước hết bạn phải
- Có quy hoạch nơi chôn cất mới của địa phương và địa phương làm chủ dự án, nhưng do vì lợi ích của mình thì bên bạn nên bàn bạc với địa phương khi quy hoạch khu mới này nhất là về khoản kinh phí.Ví dụ địa phương 30 mình 70. Một vấn đề nữa là khu nghĩa trang mới phải nằm trong quy hoạch còn đâu bạn làm như một dự án bình thường khi đã có khu mới thì bạn cứ thế mà di chuyển dần nhưng chắc phải mất nhiều năm. Còn gì thì bạn cứ gửi mail cho tôi, tôi hướng dẫn Tuanxdvig@gmail.com

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời

[TD="class: gF gK"]

[/TD]
[TD="class: gH"]01 / 7 (2 ngày trước)

[/TD]
[TD="class: gH"][/TD]
[TD="class: gH acX"]

[/TD]

[TD="colspan: 3"]

[/TD]

Bạn ơi không phải là mình di dời cả một nghĩa địa mà là GPMB chỉ fặp
phải vài chục ngôi mộ đã bỏ hoang lâu lắm rồi, huyện yêu cầu phải có
hướng làm như thế nào vì sau này còn vấn đề tâm linh của người dân nữa
do mình mới vào làm công tác GPMB nên mới bỡ ngỡ, không phải mọt mình
mình mà cả TTPTQĐ của mình luôn vì mới được thành lập nên ai cũng mới
làm nên cũng đều bỡ ngỡ cả, mong bạn giúp đỡ thêm cho, bạn có mấy PA
GPMB gởi cho mình để mình tham khảo thêm được kô ? cám ơn bạn trước

[/TD]
[TD="class: gH"]08:38 (5 giờ trước)

[/TD]

[/TD]

[/TD]

Vào 10:27 Ngày 01 tháng 7 năm 2012, tuấn vũ nguyễn <tuanvulak@gmail.com> đã viết:Chào bạn, trước hết khu nghĩa trang nằm trên dự án mình là đất chuyên dùng nên mình không phải trả tiền đền bù cho diện tích đất đó, Vậy để dự án mình sạch sẽ thì có 2 phương án:
- Trong vấn đề quy chủ bạn vẫn kiểm đếm số mộ trên thực địa và cho vào phương án chi trả tiền, song song việc đấy ta kết hợp với Thôn và xã khảo sát địa điểm nghĩa trang mới để đưa vào phương án sau này sẽ di dời mồ mả về đấy, nếu địa phương đã có quy hoạch khu mới rồi thì không bàn
- Phương án 2 là bạn kết hợp với chính quyền xã khảo sát và lập quy hoạch bãi thai ma mới, cái này như lập một dự án bình thường nhưng bên bạn phải nghiên cứu xem diện tích đất bãi tha ma trong dự án của mình là bao nhiêu m2 nhân với đơn giá đất lâu dài xem khoảng bao nhiêu tiền để đơn vị bạn hỗ trợ với xã
Ví dụ: làm bãi tha ma mới kinh phí khoảng 5 tỷ xã làm chủ đầu tư. Bãi tha ma cũ chuyển đi không mất tiền đền bù khoảng 4 tỷ, vậy thì bạn nên thương thảo với xã hỗ trợ 2-3 tỷ chẳng hạn. vậy là bạn đã có quy hoạch bãi tha ma mới để người dân có nơi chôn cất tránh chôn mới, còn những ngôi mộ cũ sau khi kiểm đếm và trả tiền cho các hộ dân thì cho họ di chuyển dần có thể 5 năm - 10 năm mới di chuyển hết
Tóm lại: Phương án 1 làm song song, phương án 2 làm quy hoạch bãi tha ma mới rồi mới làm đền bù
=> Làm phương án 1 là hay nhất.

AIbEiAIAAABECOXXjMmzjK_g0AEiC3ZjYXJkX3Bob3RvKihjY2UyMmYxOGI1YTk0Njg1MDk3M2Y3M2U1MzE0ZWIyMjMwZTJhYWI2MAGIJyRmxyNeKE-tr9oUg2gFhAjm2A

[/TD]
[TD="class: gH"]09:53 (3 giờ trước)

[/TD]

[/TD]

[/TD]

Cám ơn bạn đã hướng dẫn mình, nhờ hướng dẫn của bạn mà mình đã có
hướng giải quyết, vậy phiền bạn thêm là: PA tổng thể và PA chi tiết
lập như thế nào và lúc nào không? cơ quan nào lập từng PA, những công
trình nào thì thỏa thuận giá đền bù với dân ? Ở chỗ mình Chi cục thuế
xây trụ sở làm việc mà áp giá theo bảng giá Nhà nước thì dân ko chịu,
nên họ quyết định vẫn xây dựng và nếu bắt buộc thì cưỡng chế làm vậy
có đuọc kô? mình cảm thấy sao sao đó với dân ấy, bannj có thể gởi cho
mình vài PA và bảng tính GPMB trong khu dân cư nào đó để mình tham
khảo thêm ko? cám ơn bạn nhiều nha

Vào ngày 03/07/2012, Tuan Nguyen Anh <tuanxdvig@gmail.com> viết:

[/TD]
[TD="class: gH"]10:31 (3 giờ trước)

[/TD]
[TD="class: gH acX"][/TD]

[/TD]

Vào 09:53 Ngày 03 tháng 7 năm 2012, tuấn vũ nguyễn <tuanvulak@gmail.com> đã viết:
- Phương án thì chỉ lên 1 phương án thôi chứ không phải tổng thể rồi chi tiết và phương án này làm sau khi đã quy chủ và thống kê kiểm kê tài sản trên đất và thông báo loa đài cho người dân biết
- Cơ quan lập phương án là CĐT và thôn xã lập khi nào xong thì sẽ có hội nghị thẩm định của huyện có các phòng ban Huyện, chi cục thuế Huyện.
- Các dự án không thảo thuận với dân thì về an ninh quốc phòng, tôn giáo, giao thông...
- Chi cục thuế áp theo đơn giá nhà nước là đúng rồi chủ yếu CĐT cho người dân hưởng tối đa hỗ trợ thì tốt...
Mong cả nhà xem xét và góp ý thêm

Last edited by a moderator: