Tương lai nào cho một kỹ sư kinh tế xây dựng!

pingpong2509

Thành viên mới
M là kỹ sư kinh tế xây dựng của ĐHGT-VT.
Ra trường vào làm cho một Viện ,khoảng 9 tháng thì m chán vì cv không hợp và quyết tâm theo vào ngành xây dựng mà m đã được học.
Và m đã xin vào được một cty xây dựng dân dụng đúng nghĩa,Lúc mới vào thì công việc rất bận thậm chí còn làm cả ngày nghỉ nữa vì lúc đó cty đấu thầu.Cảm thấy sao mà vất vả thế,nhưng lại thấy rất là vui nữa,cảm thấy m đã được đặt đúng chỗ ( m làm dự toán thầu).Nhưng khi công trình đi vào thi công thì lại quá nhàn,ở cty chỉ toàn làm mấy việc phục vụ cho thủ tục công trình như kiểu bảo hộ lao động, rồi dự toán chi phí.
Lương hiện tại 3-4tr,thưởng tết cũng vậy.
M cũng đang học thêm văn bằng 2 về ngành ngân hàng.
m mới là cho ngành xây dựng ít lâu thôi,dự toán bóc tách oke nhưng ko biết vẽ cad và chưa ra công trường bao h cả ( m là boy nhưng thể lực nói chung là yếu + cận thị nặng )
Mong a e GXD định hướng giúp m với .Tiếp tục học tập cad,project ,English hay là chuyển sang bên kinh tế làm đây.M bế tắc quá :(

chamhet

Thành viên nhiều triển vọng
Băn khoăn của bác thật giống em, Em cũng kỹ sư kinh tế nhưng được cái là học 5 năm nên Cad, Projec,.. cũng biết. Em mới công tác được hơn 2 năm thôi hết nhà nước rồi nhảy ra ngoài. Nhưng tóm lại nếu chỉ làm dự toán, khối lượng thì quá nhàm chán vì mấy cái đó thuộc hàng loại bét trong cty XD ai cũng làm được. Em nhiều khi vẫn làm cả thiết kế XD, Nhà xưởng, điện nước, PCCC + 1 năm thi công khu đô thị, Hoàn công quyết toán linh tinh cả. Nhưng thu nhập thì thuộc loại vớ vẩn, cao lắm thì được 7 triệu/tháng. Em nghĩ anh có ý định chuyển ngành là đúng đấy em ủng hộ bác luôn.

hunter225

Quản trị cấp cao
Thông cảm với 2 bạn, mình cũng là dân Kinh tế xây dựng, đang làm cho 1 công ty XD o HCM, phòng mình là phòng định giá đấu thầu, nói chung là đúng ngành. Công việc chính là kiểm tra khối lượng dự thầu, lên giá dự thầu sơ bộ, làm khối lượng thanh quyết toán, khối lượng phát sinh, theo mình thì anh em KTXD nói chung chỉ còn thiếu kinh nghiệm thi công là nhiều, kinh nghiệm quan lý dự án thì phải dựa vào kinh nghiệm lâu năm nữa nên không thể đòi hỏi gấp gáp. Hướng giải quyết bây giờ chính là học thêm VB2 xây dựng chuyên ngành như dân dụng hay cầu đường. Như vậy sau này có thể kết hợp thêm bên thi công và giám sát cả đôi đường.
Một câu cuối cùng khuyên cho 2 bạn đó là, hãy yêu nghề thì nghề sẽ không phụ mình. Ai cũng vậy thôi, vạn sự khởi đầu nan, đừng nản chí anh em ah.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới