Về Hệ số khi tính khối lượng đất vận chuyển ra khỏi công trình

phongvt62

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi về hệ số khi tính khối lượng vận chuyển đất từ khối lượng đất đào
Hệ số này lấy theo văn bản pháp quy nào ạ.
Xin cám ơn các bác.

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Chưa biết mục đích câu hỏi của bạn để làm gì. Nếu để tính dự toán vận chuyển: Định mức vận chuyển tính cho 1m3 đất đào đo tại nơi đào đã tính đến hệ số nở rời của đất (Chương II: Công tác đào, đắp đất đá, cát - Định mức 1776). Tức là khối lượng đất vận chuyển đi tính bằng khối lượng đất đào.

vuhailong1976

Thành viên nhiều triển vọng
Theo tôi nghĩ bạn phongvt62 đang muốn hỏi về hệ số rời của đất để tính khối lượng đất vận chuyển đổ đi. Nếu đúng vậy thì tôi có ý kiến thế này: hiện nay khi tính định mức và đơn giá công trình đều tính theo 1m3 đất đào đo tại nơi đào đã tính đến hệ số nở rời của đất, nhưng có ai chỉ rỗ hệ số đó là bao nhiêu đâu? Khi đơn vị thi công thuê xe vận chuyển lại tính theo 1m3 khối rời (đo theo thể tích thùng xe), nếu không biết hệ số rời để quy đổi thì lỗ to. cái này có thể làm thí nghiệm đơn giản để xác định thực tế như sau: bạn dùng dao vòng lấy mẫu đất đào và xác định dung trọng (g1 theo kg/cm3), sau đó dùng thùng đong khoảng 20L đất trên xe vận chuyển và cân để xác định dung trọng (g2, kg.cm3) và tính hệ số k=g1/g2.

phanvanlam

Không phải tính hệ số nở của đất khi đào lên đâu vì trong ĐM đã tính hết hệ số nở của đất rồi. bạn cứ tính nguyên m3 nguyên thổ là được rồi nhân với đơn giá nhà nước thôi. ĐM trong XD giao thông, thủy lợi đều tính như vậy.

thao.tongthi

phần hệ số quy đổi khối lượng đất đào bạn xem trong định mức 1776
theo mình hiểu thì bạn đang muốn tính khối lượng đất cần vận chuyển là bao nhiêu khi bạn đã có khối lượng đất đào theo hồ sơ tk
theo định mức 1776: - Định mức đào đất tính cho đào 1m3 đất nguyên thổ đo tại nơi đào
- Định mức vận chuyển tính cho 1m3 đất đào đo tại nơi đào đã tính đến hệ số nở rời của đất
tức là bạn cần đào Vm3 đất, thì khối lượng vận chuyển là Vm3 đất. vì định mức vận chuyển đã tính đến hệ số nở rời của từng loại cấp đất rồi bạn
còn bạn quan tâm tới hệ số nở rời từ đất tự nhiên sang đất tơi xốp thì có thể tham khảo bảng phụ lục c của tcvn 4447-2012