Về phê duyệt dự toán công trình

NGUYEN VAN HOA

Thành viên nhiều triển vọng
Chao cả nhà: em dang gặp một tình huống nhờ cả nhà giúp em với.
Em đang có một côngt trình hiện đã hoàn thành và đưa vào sử dụng, đang trong giai đoạn quyết toán.nhưng vì có một số vật liệu thay đổi giá so với quyết định phê duyệt lúc đầu.em là chủ đầu tư bay giờ em phải làm một quyết định điều chỉnh giá hay là làm một quyệt định phê duyệt lại thay thế cho quyết định trước đây?theo em thì chỉ làm một quyết định đều chỉnh giá và nhà thâu cứ lên khối lượng quyết toán theo giá được duyệt điều chỉnh( vì điều chỉnh giá này không làm vượt tổng dự toán công trình).các anh chi co ý kiến nao hay xin chỉ giáo nhé,em cung dang bân khuân không biết làm như thế` nào.

sonnn

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo tôi vấn đề là bạn đang thực hiện theo loại hợp đồng nào?
Trong nội dung có cho phép điều chỉnh giá không? Nếu có thì điều chỉnh như thế nào?
Căn cứ hợp đồng nếu được thì phải làm quyết định phê duyệt dự toán bổ sung...
Sau đó có thể kí phụ lục hợp đồng,khi đó tính giá vật liệu tại thời điểm thi công, tất nhiên phải có biên bản xác nhận khối lượng phù hợp và hóa đơn chúng từ của bên mua mới có cơ sở quyết toán.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Bạn cứ thực hiện trình tự thực hiện giống như bạn sonnn nói!
- Khi tiến hành lập dự toán bổ sung thì đều phải qua các bước thẩm định (thẩm tra) và sau đó là phê duyệt phê duyệt!
- Kinh phí bổ sung được lấy từ dự phòng phí!
- Sẽ có 1 quyết định Phê duyệt điều chỉnh khoản ... điều ... của QĐ số.......

Đôi điều trao đổi cùng bạn!
Thân chào bạn!

NGUYEN VAN HOA

Thành viên nhiều triển vọng
cảm ơn

Mính cam ơn haiban nhe,vì đã có nững góp ý thật hay.minh rất hy vọng sẽ có nhữg tình huống bất cặp trong ban QLDA để cùng thảo luận.thân chào.

D

Do Van Vy

Guest
xin các sư huynh chỉ giúp em với!

em thi công loại công trình " Chỉ Định Thầu", trước kia dự toán của công trình là dự toán theo định mức 1242 , đơn giá là đơn giá cũ (324BN).Khi thanh quyết toán công trình giá vật liệu được tính tại thời điểm thanh quyết toán, vậy còn định mức và đơn giá thì mình sử dụng định mức 24 và đơn giá 102BN hay là vẫn sử dụng định mức 1242 và đơn giá 324. Nhờ các bác chỉ giúp em

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
em thi công loại công trình " Chỉ Định Thầu", trước kia dự toán của công trình là dự toán theo định mức 1242 , đơn giá là đơn giá cũ (324BN).Khi thanh quyết toán công trình giá vật liệu được tính tại thời điểm thanh quyết toán, vậy còn định mức và đơn giá thì mình sử dụng định mức 24 và đơn giá 102BN hay là vẫn sử dụng định mức 1242 và đơn giá 324. Nhờ các bác chỉ giúp em
Bạn sử dụng định mức 1242 và đơn giá 324 để làm thủ tục thanh quyết toán. Nhưng giá vật liệu tính tại thời điểm thi công chứ không phải thời điểm thanh quyết toán (trừ trường hợp bạn vừa thi công vừa được thanh quyết toán :D).

nhungngayxuanxanh20

Thành viên mới
Bạn thi công công trình Ban QLDA nào quản lý vậy, hợp đồng loại gì vậy