Về việc áp dụng nghị định 12/2009

mafiaconinco

Thành viên nhiều triển vọng
Dear tất cả mọi người! Mình có một vấn đề cần sự giúp đỡ của các bác pro.
Hiện tại doanh nghiệp mình đang chuẩn bị đầu tư một dự án xây dựng, doanh nghiệp mình đang định tự thành lập Ban quản lý dự án và giám sát luôn. Doanh nghiệp mình trong giấy phép đăng ký kinh doanh không có chức năng tư vấn giám sát và Quản lý dự án vậy có hợp pháp không? Tất nhiên các thành viên tham gia dự án có đầy đủ chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát và học qua lớp quản lý dự án.
Thanks mọi người!

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Giấy phép đăng ký kinh doanh quy định những phạm vi công việc mà công ty, tổ chức của bạn được tham gia hoạt động. Những việc mà tổ chức của bạn không có tên trong đăng ký kinh doanh mà làm thì là không hợp pháp. Có lẽ thời điểm các bạn thành lập chưa đủ năng lực để đăng ký kinh doanh về tư vấn quản lý dự án và tư vấn giám sát do không đủ năng lực về nhân sự. Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại nhân sự của bạn đã đáp ứng được. Như vậy bạn nên thay đổi đăng ký kinh doanh để có các ngành nghề được cấp phép. Trường hợp này tương tự như bạn có giấy phép lái xe ô tô, nhưng không có giấy phép lái xe mô tô. Như vậy bạn lái xe mô tô vẫn bị các chú công an tuýt còi đấy !

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Hiện tại doanh nghiệp mình đang chuẩn bị đầu tư một dự án xây dựng, doanh nghiệp mình đang định tự thành lập Ban quản lý dự án và giám sát luôn. Doanh nghiệp mình trong giấy phép đăng ký kinh doanh không có chức năng tư vấn giám sát và Quản lý dự án vậy có hợp pháp không? Tất nhiên các thành viên tham gia dự án có đầy đủ chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát và học qua lớp quản lý dự án.
Thanks mọi người!
Vấn đề bạn hỏi mình có góp ý như sau:
Bạn đọc kỹ Chương 4: Điều kiện năng lực của Tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng tại Nghị định số 12/2009/NĐ-CP.
Thông thường hàng năm Sở Xây dựng có đợt kiểm tra để chứng nhận doanh nghiệp bạn đủ điều kiện để Quản lý dự án công trình hạng mấy, tư vấn hạng mấy, ...

S

son_vq121

Guest
Thanks mọi người!

Đây là việc nội bộ của cty bạn mà, việc làm này là hợp pháp, không sao cả. Tuy nhiên cần phải thực hiện đúng các quy trình theo yêu cầu.

Thân!

mafiaconinco

Thành viên nhiều triển vọng
Mình cũng đã đọc rất kỹ nghị định 12 rồi, tuy nhiên hiểu nghị định rất khó. Xin cho mình hỏi trường hợp như của doanh nghiệp mình nếu tổ chức thành lập BQLDA để giám sát như vậy có hợp pháp hay không? Mình đang tìm một trưởng BQLDA đủ năng lực với quy mô dự án như yêu cầu của nghị định, mình sẽ không thuê tư vấn giám sát nữa. Thanks!