Van giảm áp trong nhà cao tầng

heroes

Thành viên mới
Có ai biết cách đặt van giảm áp cho nhà cao tầng không vậy? Khoảng cách đặt là bao nhiêu tầng, bao nhiêu met? Theo TCVN nào quy định?
Giúp mình với.x(

Cher

Thành viên rất triển vọng
Tùy theo cao độ của tòa nhà và thiết bị sử dụng thì mới có cơ sở để chọn van giảm áp. Bạn nên nhờ các bác kỹ sư nước tư vấn thêm.

kts hao

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Van giảm áp là một van điều khiển tự động được thiết kế để giảm áp suất cao ở thượng lưu(vị trí cao) đến một áp suất thấp hơn không đổi ở hạ lưu (vị trí thấp), khi lưu lượng hoặc áp suất ở thượng lưu có thay đổi.
Pilot điều chỉnh áp suất cảm nhận áp suất hạ lưu và điều chỉnh tỷ lệ đóng hoặc mở, làm van chính đóng dần lại, do đó duy trì áp suất đẩy luôn không đổi. Pilot điều chỉnh áp suất có một vít điều chỉnh dùng để đặt trước giá trị áp suất mong muốn. Thông thường khoảng 12m áp suất tĩnh chênh lệch khoảng 1kg/cm2 nên thường bố trí van giảm áp trong khoảng này. Có nhiều biện pháp khác để duy trì áp suất không đổi cho toàn hệ thống cấp nước trong nhà!

namgiao_M&E

Thành viên có triển vọng
Website
www.namgiao.net
Em bổ sung thêm với bác Hảo phát:

1. Dùng van giảm áp cho hệ thống cấp nước nhà cao tầng

2. Với hệ thống thoát nước, đặc biệt là thoát nước mái, người ta cũng hay thiết kế ống thoát hình chữ Z / gấp khúc ....có tác dụng giảm áp cho nước thải từ trên cao xuống...

3.....

huusu

Thành viên mới
van jiam áp

thông thường tù 4-6 tầng sẽ pải tiến hành giảm áp, tuỳ thuộc vào tc của ct, với ct bt từ 6 tầng trở xuống ko nên dặt van jiảm áp!

cuongshinyi

Thành viên mới
bác nào có bảng giá của 1 số hãng van giảm áp cho em xin với >:D<>:D<>:D<
Em cám ơn rất nhiều ạ :x:x:x:x

cuongshinyi

Thành viên mới
Ai có bảng giá van giảm áp cho em xin

bác nào có bảng giá của 1 số hãng van giảm áp cho em xin với >:D<>:D<>:D<
Em cám ơn rất nhiều ạ :x:x:x:x

hoatrangnguyen1986

Thành viên mới
mình đang làm thiết kế hệ thống cấp thoát nước cho 1 công trình 18 tầng.
nói chung là bên kiến trúc chỉ chừa cho 1 hộp kỹ thuật để chạy đường ống.
nhưng chiều dài ống nhánh cấp nước cho các khu vệ sinh là hơi bị dài. ví dụ ống nhánh thóat phân dài tới 20 m. thế có được không, có giới hạn chiều dài của ống nhánh thoát phân không tuy đường kính vẫn đảm bảo ???????????????? .
có sư huynh, sư tỉ nào cố vấn em với. thanks

mach van hy

Thành viên mới
hình vẽ van giảm áp

Em bổ sung thêm với bác Hảo phát:

1. Dùng van giảm áp cho hệ thống cấp nước nhà cao tầng

2. Với hệ thống thoát nước, đặc biệt là thoát nước mái, người ta cũng hay thiết kế ống thoát hình chữ Z / gấp khúc ....có tác dụng giảm áp cho nước thải từ trên cao xuống...

3.....

nguyễn việt

Thành viên mới
tôi đang thiết kế cấp nước cho 1 cái nhà 30 tầng, trong đó có trục cấp từ tầng mái xuống thẳng tầng 1 (chì cấp cho tầng 1, ko có đường rẽ ngang các tầng khác) vậy trong trục đứng ấy của tôi có cần dùng van giảm áp ko? bạn nào biết chính xác tư vấn giúp tôi nhé. thanks

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tôi đã có đọc và tất nhiên theo hệ thống sơ đồ không gian cấp nước của kỹ sư chuyên ngành nước nhưng được biết là cứ khoảng 5 tầng thì chúng ta dùng van giảm áp, tôi đã thi công 2 nhà cao tầng ( 18-21 tầng đều khoảng 5 tầng thì dùng van giảm áp nhưng xuống tầng 1 tôi thấy hệ thống vòi mềm như: voi xịt háng đều phình và phải thay thế liên tục.:-w

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới