Xử lý phông chữ do virut

phandungh

Thành viên năng động
Các bạn giúp mình với! không hiểu tại sao các tên tiêu đề mình đặt cho các phai của mình bây giờ không hiển thị bằng phông chữ việt có dấu, (trước đó mình đặt tên các tiêu đề bằng tên tiếng việt có dấu) nay nó bị lỗi hiển thị các dấu không đọc được, không biết có phải do virut không?
Mặc dù mình đã cài lại vietkey, phông chữ vẫn đủ, PM đã được đăng ký.
Nhưng vẫn bị lỗi <Chỉ bị lỗi đặt tên tiêu đề có dấu các phai>
Bạn nào biết khắc phục lỗi trên giúp mình với.
Cảm ơn các bạn./.

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Để hiển thị phông chữ tiếng Việt trong windows nguyên tắc cơ bản là font hệ thống và font bạn dùng để gõ tên file phải cùng bảng mã.

Hiện tại ở VN có rất nhiều bảng mã khác nhau nhưng hình như thông dụng là 3 bộ bảng mã: TCVN3 thường sử dụng ở miền bắc, VNI thường sử dụng ở miền nam, và bộ bảng mã mới là Unicode (theo quan điểm của mình đây là bộ bản mã tối ưu vì nó sử dụng ngay font của windows).
Bạn nên sử dụng bảng mã Unicode và các font của bộ bản mã này như Arial, Tahoma, Times new roman, ... để đặt tên file sẽ khắc phục được tình trạng không hiển thị tiếng Việt.
Để thay đổi font hiển thị trong windows bạn làm như sau:

B1: Ấn phải chuột vào vùng trống trên màn hình nền windows -> chọn Properties:

B2: Chọn nhãn Appearance -> Advanced -> Chọn từng tên trong mục Item và đổi về font cần gõ tên file -> thiết lập xong font thì save lại.

B3: Chọn bộ gõ và bảng mã thích hợp với font đã chọn. Giờ bạn có thể gõ font tiếng Việt trong windows tùy thích.

PS: Lỗi của bạn có thể do bạn sử dụng chương trình nào đó làm thay đổi lại font hệ thống làm nó khác font hệ thống thời điểm bạn đặt tên file nên mới bị lỗi đó.

phandungh

Thành viên năng động
Đã xử lý được rồi

Mình đã xử lý được rồi rồi. Cảm ơn osinviet
Đúng như bạn nói, Mình sử dụng phần mềm kế toán làm thay đổi phông chữ Windows.

Q

quyetxd

Guest
Lỗi font chương trình

Em gặp vấn đề là cái tiêu đề trên phần mềm bì lỗi font nhưng không biết cách khắc phục như thế nào?
attachment.php
Bác nào chỉ giúp em với.

File đính kèm

• su co.JPG
    su co.JPG
    9,5 KB · Đọc: 317
3

3077

Guest
Tương tự như anh osinviet đã hướng dẫn ở trên, bạn chọn Font cho phần Active title bar là font Tahoma.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
chị ơi. e mới đổi từ vietkey sang unikey. có mấy bài word e load ở trang giaxaydung với mấy bài excel of e giờ bị lỗi phông chữ, e phải làm thế nào vậy c? có cách đổi từ TCVN3 sang unicode cho cả word và excel hok c? c giúp e với nhé. thakiu c nhiu2.hj

Thường thì file excel để đọc được file với font TCVN3 bạn nên cài font này vào trong máy của bạn! Hãy đảm bảo máy bạn có đầu đủ font để đọc tất cả các file mà mình load về!
Trong máy bạn luôn có font: VNI.., .vntime, unicode và vietware thì đủ để đọc các file rồi đó

Thân chào!

T

Trần Duy Khoa

Guest
e cảm ơn a nhìu, nhưng thế có nghĩa là e cài cả viekey lẫn unikey hay là e chỉ cần cài đủ fong là đc vậy a?

Bạn chỉ cần một trong 2 bôh hỗ trợ đánh tiếng Việt là Vkey hoặc Unikey thôi. Việc bạn không thể đọc dữ liệu text trong word hay excel là do máy của bạn thiếu font chữ. Hãy xác định loại font chữ mà bạn thiếu và gửi email cho mình,mình sẽ giúp bạn tìm loại font chữ ấy. Thân chào bạn!

Q

quyetxd

Guest
Lỗi font trong auto CAD

Trong auto CAD khi mở các bản vẽ ra,(các bản vẽ do tự mình vẽ) thì đôi khi font bị lỗi toàn bộ (chưa nói đến bản vẽ trong thư viện) sau khi Ghost lại máy tính.và ở các bản vẽ khác yêu cầu như hình vẽ.
attachment.php
Vậy là do thiếu font hay vấn đề không nhận font của phần mềm vậy ah.Các bác chỉ giúp em với

File đính kèm

• loi font.JPG
    loi font.JPG
    27,3 KB · Đọc: 210
3

3077

Guest
Máy anh bị thiếu font .shx rồi, anh tải bộ font em gửi kèm ở dưới, giải nén ra để vào chỗ nào đó trong máy sau đó vào cad gõ lệnh OP, click vào hàng Support File Search Path - Chọn Add - Chọn browse đến thư mục chứa font vừa tải - Apply - OK sau đó tắt CAD đi mở lại là xong.

File đính kèm

• Font Acad.zip
    475,7 KB · Đọc: 220
Q

quyetxd

Guest
Máy anh bị thiếu font .shx rồi, anh tải bộ font em gửi kèm ở dưới.....
Bác kiểm tra lại file Up lên đi,em giải nén ra có font đó nhưng máy báo
O KB và khi mở lại các bản vẽ khác vẫn bị thế.Cảm ơn bác nhé.

T

toilanhung

Guest
có password ko bạn ? sao tớ ko giải nén được nhở ? giup tớ với ?