Xử lý tình huống trong đấu thầu rộng rãi có ít nhà thầu tham gia

ngoloi

Thành viên mới
Minh đang gặp tình huống đấu thầu mong mọi người góp ý giúp mình:
Bên mình vừa tổ chức đấu thầu rộng rãi mua sắm vật tư thiết bị. Đến thời điểm đóng thầu chỉ có 2 nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu.
Mình đã làm tờ trình được Giám đốc cho phép mở thầu với 2 nhà thầu tham gia. Nhưng khi mở thầu có 1 nhà thầu không có bảo lãnh dự thầu nên không đáp ứng điều kiện tiên quyết --> bị loại ngay từ đầu.
Bên mình vẫn tiếp tục chỉ xét thầu 1 nhà thầu còn lại. Bên mình làm như vậy có đúng không???
Khi xét hồ sơ của 1 nhà thầu còn lại, Nhà thầu này đáp ứng được hết mọi điều kiện về tiều chuẩn kỹ thuật, nhưng giá dự thầu lại cao hơn giá kế hoạch.
Bên mình phải xử lý như thế nào??????
Mong mọi người góp ý giúp minh!
Cảm ơn mọi người nhiều!

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Bên mình vừa tổ chức đấu thầu rộng rãi mua sắm vật tư thiết bị. Đến thời điểm đóng thầu chỉ có 2 nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu.
Mình đã làm tờ trình được Giám đốc cho phép mở thầu với 2 nhà thầu tham gia. Nhưng khi mở thầu có 1 nhà thầu không có bảo lãnh dự thầu nên không đáp ứng điều kiện tiên quyết --> bị loại ngay từ đầu.
Bên mình vẫn tiếp tục chỉ xét thầu 1 nhà thầu còn lại. Bên mình làm như vậy có đúng không???
Khi xét hồ sơ của 1 nhà thầu còn lại, Nhà thầu này đáp ứng được hết mọi điều kiện về tiều chuẩn kỹ thuật, nhưng giá dự thầu lại cao hơn giá kế hoạch.
Cảm ơn mọi người nhiều!
1. Chỉ xét thầu 1 nhà thầu còn lại là đúng luật.
2. Nhà thầu còn lại có giá dự thầu lớn hơn "giá kế hoạch" (Tôi hiểu là giá gói thầu được duyệt?). Nếu đúng như thế thì bạn tiếp tục xử lý như quy định ở điểm 7 và 6 điều 70 NĐ 85/2009.

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Cảm ơn mọi người nhiều!
Trường hợp của bạn. Nếu ngày từ đầu không mở thầu. Cho gia hạn hồ sơ mời thầu để đủ số lượng tối thiếu 3 nhà thầu tham gia.
Trong trường hợp giám đốc của bạn cho mở thầu. Khi mở thầu mới xác định có một nhà thầu không có bảo lãnh dự thầu thì lúc chấm thầu chỉ có một nhà thầu đạt yêu cầu, tuy nhiên giá dự thầu lại lớn hơn giá dự toán được duyệt. Vì vậy trường hợp của bạn phải trình người có thẩm quyền quyết dịnh đầu tư. Nếu trong trường hợp này tôi xin có ý kiến là hủy kết quả đấu thầu. Và cho làm lại thủ tục bán hồ sơ mời thầu.
Trân trọng.

ngoloi

Thành viên mới
Cảm ơn mọi người nhiều!
Cảm ơn tuananhce03 và dingdangquang đã góp ý cho mình.
Mình muốn hỏi thêm tuananhce03 là bạn có góp ý là nên huỷ kết quả đấu thầu với lý do là nhà thầu còn lại có giá vượt giá gói thầu được duyệt hay vì lý do gì? bạn có căn cứ vào cơ sở pháp lý nào không?
Bên mình xử lý như bạn dingdangquang thì có vi phạm quy định hay luật nào không?
Cảm ơn các bạn!

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Mình muốn hỏi thêm tuananhce03 là bạn có góp ý là nên huỷ kết quả đấu thầu với lý do là nhà thầu còn lại có giá vượt giá gói thầu được duyệt hay vì lý do gì? bạn có căn cứ vào cơ sở pháp lý nào không?
Bên mình xử lý như bạn dingdangquang thì có vi phạm quy định hay luật nào không?
Cảm ơn các bạn!
Trường hợp giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch của các nhà thầu đều vượt giá gói thầu đã duyệt thì chủ đầu tư xem xét cho phép các nhà thầu này được chào lại giá dự thầu; đồng thời với việc chào lại giá dự thầu sẽ xem xét lại giá gói thầu, nội dung hồ sơ mời thầu đã duyệt, nếu cần thiết. Nếu như các bên không thỏa thuận được thì bên mới thầu có quyền hủy đấu thầu và đấu thầu lại.
Bên bạn đã căn cứ vào luật thì sao gọi là vi phạm luật được.

Thân

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bên mình vẫn tiếp tục chỉ xét thầu 1 nhà thầu còn lại.

Nếu lúc đóng thầu chưa đủ 3 nhà thầu bạn nên gia hạn thời gian đóng thầu để có đủ nhà thầu tối thiểu lúc xét thầu đúng luật.
Nếu đã lỡ mở thầu khi có sự chấp thuận người có thẩm quyền thì hoàn toàn không sai luật.

Nhưng trường hợp chỉ có 01 nhà thầu hợp lệ mà giá lại cao hơn giá phê duyệt thì. Theo tôi có 2 trường hợp:
- Thông báo trúng thầu và ký hợp đồng đúng luật (Phải đánh giá vì sao giá lại cao hơn giá phê duyệt. Nếu đúng giá thì nên điều chỉnh bổ sung giá phê duyệt người có thẩm quyền trước lúc thông báo trúng thầu).
- Thông báo không có nhà thầu trúng thầu và chào thầu lại.

Với trường hợp rất hiếm gặp như của bạn nêu (Không phải nói giông giống trường hợp đấu thầu cơ cấu hay là có sự thông đòng của các nhà thầu) thì bạn nên xử lý theo trường hợp thứ 2.

"Trích Điều 38 Luật Đấu thầu. Xét duyệt trúng thầu đối với đấu thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp và EPC
Nhà thầu cung cấp hàng hóa, xây lắp hoặc thực hiện gói thầu EPC sẽ được xem xét đề nghị trúng thầu khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:
1. Có hồ sơ dự thầu hợp lệ;
2. Được đánh giá là đáp ứng yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm;
3. Có đề xuất về mặt kỹ thuật được đánh giá là đáp ứng yêu cầu theo hệ thống điểm hoặc theo tiêu chí "đạt", "không đạt";
4. Có chi phí thấp nhất trên cùng một mặt bằng;
5. Có giá đề nghị trúng thầu không vượt giá gói thầu được duyệt."

Last edited by a moderator:

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Cảm ơn các bạn!
Bạn đọc kỹ Mục 6, 7 Điều 70 Nghị định 85 mà thầy Quang đã nói ở trên để thực hiện mà thôi.
Còn với mình nói là trường hợp khi đấu thầu rộng rãi mà đến thời điểm đóng thầu có ít hơn 3 nhà thầu thì bạn căn cứ theo Khoản 3 Điều 70 Nghị định 85 để xử lý.
Trong trường hợp này bạn đã báo cáo với Chủ đầu tư và Chủ đầu tư đã cho phép bạn mở thầu.
Khi mở thầu bạn phát hiện ra thì bạn có thể Hủy kết quả đấu thầu với lý do Nhà thầu không đáp ứng được yêu cầu của gói thầu theo Mục a, Khoản 2 Điều 66 Nghị định 85.

ThienHaDeNhat

Thành viên mới
- không biết các bác thế nào chứ em
thì luôn có 3 thằng đến mua HSMT (trong đó có 2 thàng là quân xanh) nên hầu như những trường hợp như vậy không sảy ra