Xác định chi phí lập dự toán bổ sung.

huydong_ktxdcb

Thành viên rất triển vọng
Chào các anh em của diễn đàn!
Mình đang thực hiện kiểm toán 1 dự án nhưng thắc mắc và mong các bạn thảo luận và tư vấn giúp cho vấn đề sau:
Câu hỏi: Chi phí lập dự toán bổ sung khối lượng (không có thiết kế) nhưng bên đơn vị tư vấn vẫn lấy tỷ lệ của lập báo cáo KTKT: XLTTx2,8x1,1. Vấn đề ở đây là xác định tỷ lệ cho đơn vị tư vấn như thế nào cho phù hợp và đúng quy định.
Mong các pro thảo luận và tư vấn giúp! Xin chân thành cảm ơn, chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh.

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
"Mình đang thực hiện kiểm toán 1 dự án nhưng thắc mắc và mong các bạn thảo luận và tư vấn giúp cho vấn đề sau:
Câu hỏi: Chi phí lập dự toán bổ sung khối lượng (không có thiết kế) nhưng bên đơn vị tư vấn vẫn lấy tỷ lệ của lập báo cáo KTKT: XLTTx2,8x1,1".
Theo QĐ 957:
"3.3.5. Chi phí thuê tư vấn lập lại dự toán hoặc lập bổ sung, điều chỉnh dự toán (không do lỗi của nhà thầu tư vấn) xác định bằng dự toán hoặc bằng tỷ lệ phần trăm (%) nhưng mức tối đa không vượt quá 50% chi phí lập dự toán nêu tại điểm ."

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Bạn có thể tham khảo Quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/09/2009 của Bộ Xây dựng Công bố Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình

3.3.4. Chi phí thiết kế tính theo định mức công bố tại Quyết định này đã bao gồm chi phí lập dự toán công trình. Chi phí lập dự toán công trình chiếm khoảng 12% của chi phí thiết kế.

3.3.5. Chi phí thuê tư vấn lập lại dự toán hoặc lập bổ sung, điều chỉnh dự toán (không do lỗi của nhà thầu tư vấn) xác định bằng dự toán hoặc bằng tỷ lệ phần trăm (%) nhưng mức tối đa không vượt quá 50% chi phí lập dự toán nêu tại điểm
3.3.4 nói trên.

Vì vậy nếu xác định bằng tỷ lệ % theo QĐ 957/QĐ-BXD thì chi phí này tối đa là 6% chi phí thiết kế.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào các anh em của diễn đàn!
Mình đang thực hiện kiểm toán 1 dự án nhưng thắc mắc và mong các bạn thảo luận và tư vấn giúp cho vấn đề sau:
Câu hỏi: Chi phí lập dự toán bổ sung khối lượng (không có thiết kế) nhưng bên đơn vị tư vấn vẫn lấy tỷ lệ của lập báo cáo KTKT: XLTTx2,8x1,1. Vấn đề ở đây là xác định tỷ lệ cho đơn vị tư vấn như thế nào cho phù hợp và đúng quy định.
Mong các pro thảo luận và tư vấn giúp! Xin chân thành cảm ơn, chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh.

Phương án của bác đã có đáp án như malsoni810 nói, bác xác định xem việc bổ sung đó có phải lỗi của Tư vấn thiết kế hay không? Nếu không thì bác tính chi phí lớn nhất theo phương án 6%xCP của phần dự toán đã làm. Theo em bác thử tính xem chi phí mà bên tư vấn đã tính ra bao nhiêu tiền. Nếu nhỏ hơn phương án 6%xCP của phần dự toán đã làm thì ok, nếu lớn hơn thì lầy bằng phương án 6%xCP của phần dự toán đã làm. Bác thấy thế nào?

huydong_ktxdcb

Cám ơn các Pro nhiều, mình thiếu sót quá, dự án mình nói tại thời điểm lập là theo công văn 1751 (vì theo 957 thì rất chi tiết). Mong các Pro chỉ bảo thêm. Chúc mọi người luôn khỏe và hạnh phúc.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cám ơn các Pro nhiều, mình thiếu sót quá, dự án mình nói tại thời điểm lập là theo công văn 1751 (vì theo 957 thì rất chi tiết). Mong các Pro chỉ bảo thêm. Chúc mọi người luôn khỏe và hạnh phúc.
Ui trời, anh ơi. Thế trong hợp đồng của anh có điều khoản điều chỉnh giá hợp đồng khi nhà nước thay đổi chính sách không anh? Em sợ quyết định 957 thay thế 1751 rồi thì thời điểm này mình phải áp dụng 957 chứ? Bên em hợp đồng với tư vấn thiết kế tháng 4/2007 mà đến 2011 quyết toán vẫn phải sử dụng 957, vì tư vấn có điều khoản điều chỉnh giá nếu nhà nước có văn bản thay đổi về định mức hay có văn bản thay đổi về chính sách. Bác xem ý kiến của em rồi trả lời để anh em thảo luận trước. Cảm ơn bác, chúc bác sức khỏe.

huydong_ktxdcb

Gửi bởi tranhaiduongvc11: Ui trời, anh ơi. Thế trong hợp đồng của anh có điều khoản điều chỉnh giá hợp đồng khi nhà nước thay đổi chính sách không anh? Em sợ quyết định 957 thay thế 1751 rồi thì thời điểm này mình phải áp dụng 957 chứ? Bên em hợp đồng với tư vấn thiết kế tháng 4/2007 mà đến 2011 quyết toán vẫn phải sử dụng 957, vì tư vấn có điều khoản điều chỉnh giá nếu nhà nước có văn bản thay đổi về định mức hay có văn bản thay đổi về chính sách. Bác xem ý kiến của em rồi trả lời để anh em thảo luận trước. Cảm ơn bác, chúc bác sức khỏe.
Dự án của mình lập ban đầu là quý 4/2007, lập dự toán bổ sung là tháng 6/2009, đến tháng 7/2009 Chủ đầu tư ra quyết định phê duyệt. Như vậy vẫn áp dụng VB 1751 (QĐ 957 ngày 29/9/2009 mới ban hành), vấn đề mình hỏi là lấy tỷ lệ định mức bao nhiêu để tính cho đơn vị tư vấn khi họ chỉ lập mình dự toán bổ sung cho phù hợp và đúng với quy định.
Theo mình thì như trường hợp của bạn ở trên thì chỉ được thanh toán tại thời điểm thực hiện(không thể điều chỉnh tại thời điểm quyết toán được). Trường hợp dự án chưa tổ chức thực hiện kéo dài đến khi thực hiện đã có văn bản mới thay thế, khi đấy Chủ đầu tư hoặc là phải lập lại dự toán (không chỉ mình chi phí tư vấn ĐTXD, QLDA, mà ảnh hưởng lớn nhất vẫn là chi phí xây lắp). Hoặc vẫn để dự toán cũ thực hiện và lập, phê duyệt dự toán bổ sung.
Đây là ý kiến của mình mong các Pro góp ý thêm. Chúc mọi người sức khỏe.

lng_d

Thành viên có triển vọng
Dự án của mình lập ban đầu là quý 4/2007, lập dự toán bổ sung là tháng 6/2009, đến tháng 7/2009 Chủ đầu tư ra quyết định phê duyệt. Như vậy vẫn áp dụng VB 1751 (QĐ 957 ngày 29/9/2009 mới ban hành), vấn đề mình hỏi là lấy tỷ lệ định mức bao nhiêu để tính cho đơn vị tư vấn khi họ chỉ lập mình dự toán bổ sung cho phù hợp và đúng với quy định.
Theo mình thì như trường hợp của bạn ở trên thì chỉ được thanh toán tại thời điểm thực hiện(không thể điều chỉnh tại thời điểm quyết toán được). Trường hợp dự án chưa tổ chức thực hiện kéo dài đến khi thực hiện đã có văn bản mới thay thế, khi đấy Chủ đầu tư hoặc là phải lập lại dự toán (không chỉ mình chi phí tư vấn ĐTXD, QLDA, mà ảnh hưởng lớn nhất vẫn là chi phí xây lắp). Hoặc vẫn để dự toán cũ thực hiện và lập, phê duyệt dự toán bổ sung.
Đây là ý kiến của mình mong các Pro góp ý thêm. Chúc mọi người sức khỏe.
Chào bạn. Bạn hỏi không rõ về thời điểm thực hiện dự án nên các thành viên khác không "tham mưu" chuẩn được. Hai phương án thực hiện dự kiến mà bạn đưa ra đều có thể áp dụng được. Tuy nhiên phương án lập lại dự toán (giữ nguyên theo đơn giá dự toán ban đầu và bước thẩm định, phê duyệt cũng vậy) sẽ hợp lý hơn so với phương án chỉ lập và phê duyệt dự toán bổ sung. Bởi chi phí lập bổ sung riêng sẽ cao hơn.

Mà sao bạn bảo giờ ở bước quyết toán rồi còn phê duyệt lại làm gì? Cẩn thận không lại dính đòn mấy chú thanh tra, kiểm toán nhà nước (thông cảm nếu bạn làm kiểm toán Nhà nước thì tha cho họ, tôi không vẽ đường cho mấy ông Kiểm toán chạy).

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Mình đồng ý với ý kiến của huydong_ktxdcb về việc điều chỉnh ở thời điểm quyết toán.Việc phê duyệt dự toán ở giai đoạn 7/2009 thì bác vẫn áp dụng thôi.
Trường hợp của Bác theo CV 1751/2007:
3.3.1. Định mức chi phí thiết kế xây dựng công trình được xác định bằng tỷ lệ phần trăm (%) của chi phí xây dựng chưa có thuế giá trị gia tăng trong dự toán của công trình được duyệt
Theođó thì không có hướng dẫn chi tiết về việc áp dụng trường hợp dự toán bổ sung, nên bên đơn vị tư vấn vẫn lấy tỷ lệ của lập báo cáo KTKT: XLTTx2,8x1,1 theo mình là hợp lý.

thechuong.xd

Thành viên mới
08/2010/tt-bxd

Mình đồng ý với ý kiến của huydong_ktxdcb về việc điều chỉnh ở thời điểm quyết toán.Việc phê duyệt dự toán ở giai đoạn 7/2009 thì bác vẫn áp dụng thôi.
Trường hợp của Bác theo CV 1751/2007:
3.3.1. Định mức chi phí thiết kế xây dựng công trình được xác định bằng tỷ lệ phần trăm (%) của chi phí xây dựng chưa có thuế giá trị gia tăng trong dự toán của công trình được duyệt
Theođó thì không có hướng dẫn chi tiết về việc áp dụng trường hợp dự toán bổ sung, nên bên đơn vị tư vấn vẫn lấy tỷ lệ của lập báo cáo KTKT: XLTTx2,8x1,1 theo mình là hợp lý.
Xem lại thời điểm thực hiện có áp dụng 08/2010/TT-BXD?
2. Đối với hợp đồng theo tỷ lệ (%): Khi có khối lượng công việc bổ sung ngoài phạm vi hợp đồng đã ký thì các bên phải lập phụ lục hợp đồng bổ sung, trong đó cần xác định rõ về khối lượng công việc bổ sung và đơn giá áp dụng.
Giá trị hợp đồng bổ sung sẽ bằng tỷ lệ (%) như đã quy định trong hợp đồng nhân với giá trị khối lượng công việc bổ sung.