Xây đá hộc xây móng, gia cố nền bằng cọc tre

trongtuong

Thành viên mới
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này với: Thiết kế móng xây bằng đá hộc trên nền đất được gia cố bằng cọc tre, trên cọc tre đã sử dụng một lớp đệm cát dày 100mm; có cần thiết phải sử dụng thêm một lớp bê tông lót móng(đặt trên đệm cát) nữa không vậy?

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này với: Thiết kế móng xây bằng đá hộc trên nền đất được gia cố bằng cọc tre, trên cọc tre đã sử dụng một lớp đệm cát dày 100mm; có cần thiết phải sử dụng thêm một lớp bê tông lót móng(đặt trên đệm cát) nữa không vậy?

:DThực ra đây là thiết kế dạng mẫu " máy móc", đã là gia cố bằng cọc tre tức là nền đất "yếu" thế thì đệm cát có nghĩa lý gì? Làm thẳng lớp bê tông lót cho nhanh. Thôi thì bản vẽ được duyệt thế nào ta " vận dụng " làm cho phù hợp.:D

T

tien_loi

Guest
PHP:
- Có bài viết nói về vấn đề của bạn, bạn vào link này : http://www.giaxaydung.vn/diendan/f147/nhung-cau-tao-nen-mong-do-thoi-quen-13197.html

nguyenduc25

Thành viên có triển vọng
Theo mình nghĩ thì lớp đệm cát dày 10cm chỉ có tác dụng là một lớp tạo phẳng mà thôi. Nhất thiết phải dùng một lớp đệm BTXM mác M100 đá 4x6 để là lớp lót trước khi đổ phần bê tông móng.
Bác nào có cao kiến thì bổ sung thêm.

trongtuong

Thành viên mới
- Có bài viết nói về vấn đề của bạn, bạn vào link này : http://www.giaxaydung.vn/diendan/f147/nhung-cau-tao-nen-mong-do-thoi-quen-13197.html
Cảm ơn các bạn, mình đã đọc chuyên mục này một lần rồi. Nhưng ở đây, móng sử dụng là móng xây bằng đá hộc chứ không phải móng đổ bằng bê tông, nên theo mình chỉ cần lớp cát lót móng để tạo mặt bằng thi công là đủ. Nghĩ như vậy đã đúng chưa nhỉ !

T

tien_loi

Guest
@Trongtuong : hi, với kiến thức hiện có của mình thì chắc không thể giúp được bạn rồi. Nhưng mình có gợi ý này, hay là bạn hãy kể thêm một số chi tiết về móng, hạng mục công trình mà bạn đang thiết kế để mọi người hiểu rõ hơn và có thể sẽ có anh kĩ sư kết cấu nào đó ra tay nghĩa hiệp giúp bạn thôi :D

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Cảm ơn các bạn, mình đã đọc chuyên mục này một lần rồi. Nhưng ở đây, móng sử dụng là móng xây bằng đá hộc chứ không phải móng đổ bằng bê tông, nên theo mình chỉ cần lớp cát lót móng để tạo mặt bằng thi công là đủ. Nghĩ như vậy đã đúng chưa nhỉ !

Mình xin có ý kiến như sau:
1. Nếu bạn đang chuẩn bị thiết kế cho móng xây đá hộc có gia cố bằng cọc tre ( đại khái 25 cọc/m2 ). Thì tốt nhất không nên dùng lớp cát nữa vì khi đổ cát xuống hố toàn bùn ( đất yếu ) có bố trí 30cm cũng chẳng đủ để tạo phẳng. Nên thay thế bằng lớp bê tông ( kể cả bê tông đá hộc cũng còn hơn ) bố trí được cốt thép thì càng tốt.
2. Nếu bạn thi công
- Nên đề nghị thay đổi thiết kế để đảm bảo chất lượng công trình.
- Nếu A không đồng ý thì cứ làm theo thiết kế ( làm đến đâu nghiệm thu ngay đến đó ):D Vì sẽ tốn nhiều cát lắm đấy. "Đá hộc thì ném thoải mái còn chẳng ăn thua gì":D:D hự:))

hcduyen

Thành viên mới
móng đá + cọc tre

đơn giản mà bạn, lớp đệm cát 30-50 cm là ổn thôi! Sau đó tiến hành các bước như xây móng bình thường