Xây nhà che cửa sổ?

• Khởi xướng loiacv
  • Ngày gửi
L

loiacv

Guest
Hiện nay, tôi có 1 căn nhà cũ ở khu tập thể 2 tầng. Do bên dưới lấn chiếm đất và muốn xây lên thành 2 tầng và muốn che cửa sổ nhà tôi đi ( Hướng cửa sổ nhà tôi đối diện ra mặt đường). Tôi muốn hỏi là nhà bên dưới có được phép xây lên thành 2 tầng không?
Do tôi không ở đó thường xuyên. Nhà bên dưới đã làm cách nào đó mà dẫn bà nội tôi đi ký 1 số giấy tờ và nhà bên dưới bảo với tôi là bà nội tôi đã ký giấy đồng ý cho xây. Tuy nhiên, bà tôi tuy sống ở đó nhưng trong giấy tờ nhà thì ko có tên bà tôi mà chỉ có tên 3 mẹ con tôi thôi. Xin hỏi chữ ký của bà tôi có hiệu lực ko?
Mong các bạn có thể trả lời mình gấp. Thanks

A

archvanhuong

Guest
Hiện nay, tôi có 1 căn nhà cũ ở khu tập thể 2 tầng. Do bên dưới lấn chiếm đất và muốn xây lên thành 2 tầng và muốn che cửa sổ nhà tôi đi ( Hướng cửa sổ nhà tôi đối diện ra mặt đường). Tôi muốn hỏi là nhà bên dưới có được phép xây lên thành 2 tầng không?
Do tôi không ở đó thường xuyên. Nhà bên dưới đã làm cách nào đó mà dẫn bà nội tôi đi ký 1 số giấy tờ và nhà bên dưới bảo với tôi là bà nội tôi đã ký giấy đồng ý cho xây. Tuy nhiên, bà tôi tuy sống ở đó nhưng trong giấy tờ nhà thì ko có tên bà tôi mà chỉ có tên 3 mẹ con tôi thôi. Xin hỏi chữ ký của bà tôi có hiệu lực ko?
Mong các bạn có thể trả lời mình gấp. Thanks
Về nguyên tắc không được phép xây trên đất lấn chiếm.Về thực tế, Tầng dưới lấn chiếm nếu có cũng chỉ được xây ở tầng 1 thôi. Tầng 2 nhà bạn xây chồng lên. Chữ ký của bà bạn không có hiệu lực vì không phải chủ sở hữu ngôi nhà.

kts.phuonganh

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Câu trả lời đã quá rõ ràng phải ko?! Nhưng tôi có ý kiến nho nhỏ thế này, bạn nên đưa ý kiến này ra bàn bạc với gia đình bên kia (là chỉ nên xd dưới tầng 1 thôi, còn tầng 2 ko được xd), nếu được thì tốt quá rồi, đỡ tranh cãi, va chạm, "một điều nhịn chín điều lành". Còn nếu ko giải quyết nội bộ được thì bạn có đơn kiến nghị lên trên phường, xã (nơi bạn cư trú), chắc chắn họ sẽ vào cuộc, họ sẽ dựa vào những văn bản pháp luật và quy định rõ ràng cho những sai phạm đó bảo vệ cái đúng, đồng thời đảm bảo quyền lợi của bạn.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chắc chắn là chữ ký của bà bạn không có tác dụng rồi, mà tôi thấy hiện nay tình trạng xây chồng tầng tại các khu tập thể cũ rất nguy hiểm vì thời kỳ trước các cụ đã thiết kế móng đủ chịu lực rồi mà............

P

phuong_btc

Guest
Bạn nên bàn bạc cùng nhà dưới, họ ko bao giờ được phép lên tầng 2 nếu bạn ko đồng ý. Bàn bạc tốt, (cùng chung tiền làm móng), bạn có thể có thêm 1 phòng nữa đấy.
Cái này tôi vẫn đi xây cho người ta mà, ở Số 33 Nguyễn Mỉnh Khiêm, tôi xây cho cả 3 nhà (T1, T2, T3), mỗi nhà 1 phòng. Họ chung tiền xây móng, phần thân nhà ai, nhà ấy lo.