Xin các bạn giải đáp giúp mình về phê duyệt kết quả chỉ định thầu!

coldzeronat

Thành viên có triển vọng
Mình đang làm tư vấn Qlda (thời điểm là khi thực hiện dự án hoặc khi bắt đầu thi công), tư vấn lập hs yêu cầu và đánh giá hs đề xuất cho chủ đầu tư là Ubnd phường trên địa bàn Hà Nội.
- Mình đã có quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu (yêu cầu thuê tư vấn những phần việc không đủ năng lực), quyết định phân bổ vốn ngân sách của Ubnd quận và giao cho Ubnd phường làm chủ đầu tư.
- Hồ sơ yêu cầu bên mình lập rồi Ubnd phường ra quyết định phê duyệt, báo cáo đánh giá hồ sơ đề xuất cũng do bên mình là tư vấn đấu thầu lập, các bước đều theo Nđ 85/2009 nhưng đến mục d khoản 1 của điều 41 (Trình, thẩm định về phê duyệt kết quả chỉ định thầu) thì mình và Ubnd phường có 2 cách hiểu khác nhau:

*) Theo Ubnd phường:
+ Ubnd phường ra quyết định lựa chọn nhà thầu dựa vào báo cáo đánh giá hồ sơ đề xuất rồi làm tờ trình Ubnd quận phê duyệt kết quả chỉ định thầu.
+ Sau khi Ubnd quận ra quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu, Ubnd phường ra thông báo lựa chọn nhà thầu rồi mới thương thảo và ký hợp đồng.

*) Theo bên mình:
+ Ubnd phường đã được Ubnd quận giao làm chủ đầu tư thì có toàn quyền ra quyết định (điều 56 Nđ 85), dựa vào báo cáo đánh giá hồ sơ đề xuất của bên mình lập có thể tự tổ chức thẩm định và phê duyệt kết quả chỉ định thầu.
+ Ubnd phường làm tờ trình kèm toàn bộ hồ sơ giấy tờ chỉ định thầu lên Ubnd quận về việc xin thẩm định "kết quả chỉ định thầu" của mình, hoặc không cần xin thẩm định lại cũng được.
+ Ra thông báo lựa chọn nhà thầu, thương thảo và ký hợp đồng.

Nhờ các bạn tư vấn giúp trình tự cụ thể từng bước cũng như các tờ trình hay quyết định thế nào mới đúng, rất cám ơn các bạn!

Last edited by a moderator:

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Mình đang làm tư vấn Qlda (thời điểm là khi thực hiện dự án hoặc khi bắt đầu thi công), tư vấn lập hs yêu cầu và đánh giá hs đề xuất cho chủ đầu tư là Ubnd phường trên địa bàn Hà Nội.
- Mình đã có quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu (yêu cầu thuê tư vấn những phần việc không đủ năng lực), quyết định phân bổ vốn ngân sách của Ubnd quận và giao cho Ubnd phường làm chủ đầu tư.
- Hồ sơ yêu cầu bên mình lập rồi Ubnd phường ra quyết định phê duyệt, báo cáo đánh giá hồ sơ đề xuất cũng do bên mình là tư vấn đấu thầu lập, các bước đều theo Nđ 85/2009 nhưng đến mục d khoản 1 của điều 41 (Trình, thẩm định về phê duyệt kết quả chỉ định thầu) thì mình và Ubnd phường có 2 cách hiểu khác nhau:

*) Theo Ubnd phường:
+ Ubnd phường ra quyết định lựa chọn nhà thầu dựa vào báo cáo đánh giá hồ sơ đề xuất rồi làm tờ trình Ubnd quận phê duyệt kết quả chỉ định thầu.
+ Sau khi Ubnd quận ra quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu, Ubnd phường ra thông báo lựa chọn nhà thầu rồi mới thương thảo và ký hợp đồng.

*) Theo bên mình:
+ Ubnd phường đã được Ubnd quận giao làm chủ đầu tư thì có toàn quyền ra quyết định (điều 56 Nđ 85), dựa vào báo cáo đánh giá hồ sơ đề xuất của bên mình lập có thể tự tổ chức thẩm định và phê duyệt kết quả chỉ định thầu.
+ Ubnd phường làm tờ trình kèm toàn bộ hồ sơ giấy tờ chỉ định thầu lên Ubnd quận về việc xin thẩm định "kết quả chỉ định thầu" của mình, hoặc không cần xin thẩm định lại cũng được.

Nhờ các bạn tư vấn giúp trình tự cụ thể từng bước cũng như các tờ trình hay quyết định thế nào mới đúng, rất cám ơn các bạn!

Theo mình hiểu trong trường hợp này của bạn coldzeronat thì UBND Quận đã ra quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu và ra quyết định phê duyệt phân bổ vốn ngân sách và ủy quyền cho UBND phường làm chủ đầu tư ( theo khoản 10, điều 4 của Luật đấu thầu ; CĐT là người sở hữu vốn hoặc là đc giao trách nhiệm thay mặt chủ sở hữu, người vay vốn trực tiếp quản lý và thực hiện dự án (theo quy định tại khoản 7 điều 4 luật đấu thầu và luật sửa đổi số 38/2009)). Theo mình bên UBND có thể tự đứng ra tổ chức đầu thầu theo trình tự điều 41 NDD85/2009. Tuy nhiên bạn lên tham khảo khoản 2 điều 41 ND/85/2009 về chỉ định thầu rút gọn: với gói thầu dc phe duyệt trong kHĐT với giá gói thầu <500tr thì chỉ cần Bên Mời thầu chuẩn bị dự thảo hợp đồng; rồi tiến hành thương thảo và hoàn thiện hợp đồng; trình chủ đầu tư phê duyệt chỉ định thầu là có thể ký hợp đồng kinh tế.

BẠN CẦN LƯU Ý:
phải nghiên cứu kỹ quyết định phê duyệt phân bổ ngân sách và cấp vốn , phân bổ vốn cho UBND phường hay chỉ là quyết định phê duyệt ủy quyền thay mặt quản lý trức tiếp cho UBND phường mà ko phân bổ vốn(tức UBND Quận vẫn quản lý vốn).
phải nghiên cứu kỹ kế hoạch đấu thầu.

Chúc bạn thành công!

coldzeronat

Thành viên có triển vọng
Cám ơn bạn! Công trình của mình dưới 5 tỷ và chỉ định thầu theo Nđ 84, qđ phê duyệt Khđt và phân bổ vốn đều ghi rõ giao cho chủ đầu tư là Ubnd phường! mình muốn biết cụ thể ai sẽ ra quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu! Nếu phường ra quyết định chỉ định thầu thì có cần trình quận thẩm định lại quyết định phê duyệt này ko!?

quangnamyp

Website
www.quangnamyp.webs.com
Cám ơn bạn! Công trình của mình dưới 5 tỷ và chỉ định thầu theo Nđ 84, qđ phê duyệt Khđt và phân bổ vốn đều ghi rõ giao cho chủ đầu tư là Ubnd phường! mình muốn biết cụ thể ai sẽ ra quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu! Nếu phường ra quyết định chỉ định thầu thì có cần trình quận thẩm định lại quyết định phê duyệt này ko!?

Theo quy định thì chủ đầu tư có quyền phê duyệt kế hoạch đấu thầu, phê duyệt chỉ định thầu, làm các thủ tục đấu thầu theo quy định. Tuy nhiêm để khách quan theo mình thì ubnd phường lên làm tờ trình trình ubnd quận chỉ định thầu với lý do: để đảm bảo tính khách quan hơn ( vì ubnd phường vừa lập hồ sơ yêu cầu ( mời thầu) vừa xét thầu đánh giá hồ sơ dự thầu (hoặc nhờ đơn vị tư vấn trong quá trình đầu thầu) vừa phê duyệt đơn vị ( vừa đá bóng vừa thổi còi cho lên tính khách quan ko cao kể cả khi bạn làm đúng thủ tục trình tự) và thứ 2 là do ubnd quận đã ra quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu thì lên để họ phê duyệt chỉ định thầu.

quangnamyp

Website
www.quangnamyp.webs.com
Nên theo mình tốt nhất trường hợp này bạn lên để UBND Phường trình UBND Quận phê duyệt thẩm định kết quả đấu thầu và phê duyệt chỉ định thầu (lên để ubnd quận quyết định)

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng
Theo em thì UBND phường hoàn toàn có thể tự tổ chức thẩm định và phê duyệt kết quả chỉ định thầu.Bởi lẽ họ đã được ủy quyền và được giao làm CĐT.Chiếu theo NĐ 85/2009/NĐ-CP là hợp lý.Em đồng tình với cách giải quyết của bên anh :)

• Like
Các tương tác: naat

coldzeronat

Thành viên có triển vọng
Cám ơn các bạn đã tư vấn giúp mình! Mình cũng tính để quận thẩm tra và ra quyết định, vừa ý chủ đầu tư mà có tính khách quan hơn! Đơn vị tư vấn đúng là đang ôm đồm nhiều việc quá, một lần nữa xin cám ơn các bạn đã giúp đỡ!

hung1763

Thành viên mới
*) Theo Ubnd phường:

*) Theo bên mình:

Vấn đề bạn quan tâm không có gì vướng mắc cả.. Tôi xin gợi ý thế này
Với trường hợp này, UBND phường căn cứ nguồn vốn được phê duyệt, sẽ tiến hành các bước chuẩn bị dự án (lập Bc KTKT, thẩm tra ) sau đó trình UBND quận phê duyệt BCKTKT, bản vẽ thiết kế thi công, dự toán công trình và kế hoạch đấu thầu.

1. Trước hết bạn nên xem lại Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu của cấp có thẩm quyền (ở đây là UBND Quận) giao cho chủ đầu tư (ở đây là UBND phường).. Nếu trong quyết định ghi" Giao UBND phường lập và phê duyệt hồ sơ yêu cầu, tổ chức đấu thầu theo quy định". thì UBND phường chỉ thực hiện đến phạm vi đánh giá hồ sơ đề xuất của nhà thầu được chỉ định thầu (ở đây UBND phường đã thuê Tư vấn lập hồ sơ yêu cầu và đánh giá hồ sơ đề xuất). Căn cứ kết quả đánh giá hồ sơ đề xuất của nhà thầu tư vấn, UBND phường sẽ làm Tờ trình gửi UBND quận phê duyệt kết quả chỉ định thầu ( nếu cần thiết phải thẩm tra thì UBND phường có trách nhiệm thực hiện trước khi trình UBND quận là cấp có thẩm quyền phê duyệt kết quả chỉ định thầu). Sau khi UBND quận có quyết định phê duyệt kq chỉ định thầu thì lúc đó trong quyết định sẽ giao cho chủ đầu tư ký kết hợp đồng với đơn vị trúng thầu. Chủ đầu tư căn cứ quyết định này sẽ gửi thông báo tới nhà thầu trúng thầu để mời thương thảo và ký kết hợp đồng.
+ Trong trường hợp quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu của cấp có thẩm quyền ghi" giao UBND phường phê duyệt hồ sơ yêu cầu, tổ chức đấu thầu, phê duyệt kết quả đấu thầu.." thì dương nhiện UBND phường được toàn quyền quyết định. Nhưng thực tế trường hợp này theo mình là ít xảy ra.
2. Vừa lập hồ sơ yêu cầu, vừa đánh giá hồ sơ đề xuất là nhiệm vụ của chủ đầu tư (nếu tự khả năng làm được) hoặc của nhà thầu tư vấn (nếu được chủ đầu tư thuê) đây là việc làm được quy định cụ thể trong luật xây dựng, luật đấu thầu. không có gì là vừa đá bóng vừa thổi còi như bạn nghĩ.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới