Xin chỉ giúp biện pháp hạ mực nước ngầm sao cho hiệu quả và tiết kiệm

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Mong các chuyên gia trợ giúp ý kiến sau được gửi tới hộp email chỉ trợ giúp kỹ thuật gxdtrogiup@yahoo.com

Tôi hiện đang thi công ở quận 7, TpHCM đúng hơn là đang triển khai, muốn xin được giúp đỡ về biện pháp hạ mực nước ngầm thế nào cho hiệu quả nhất và tiết kiệm nhất.

Nền đất chủ yếu là đất đắp, cát, nguyên của nó là ao hồ, kênh, mương, nước ngầm phụ thuộc vào triều cường, đào chừng 50 cm là đã có nước, móng công trình là cọc ép, đài cao 1.2m rộng 2-4m, bước đài 6-8m, tôi chỉ được thực hiện đổ bê tông 1 lúc 5 hố móng 1 lúc, vì bê tông và sắt thép là của chủ đầu tư cấp không thể đổ bê tông 1 lúc chỉ 1 hố móng, vậy có cách nào làm chủ hố móng của mình để không có nước mà chi phí tốn kém ít nhất

Xin chân thành cảm ơn.

hieu killer

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hồi trước tôi cũng có gặp tương tự như bạn nhưng chủ yếu là móng đơn nhà công nghiệp, đất đắp, đóng cọc tre và đào xuống khoảng 1m là đã có nước. Cái này tôi không hạ mực nước ngầm mà làm các tấm cốp pha bằng tôn thép 3 ly quây xung quanh móng, những tấm tôn 3ly được giữ bởi các khung xương L50*5. Bạn chỉ cần làm khoảng 5 bộ như thế, đủ để bạn đổ bêtông theo yêu cầu mà khi thi công xong bán cốppha đi vẫn thu về được 50% tiền đấy. Bạn thử tham khảo xem có áp dụng được không

nguyenmanhhung05x1b

Thành viên có triển vọng
cái phương án này của bạn nói như vậy nước vẫn bị thấm mà.

nguyenmanhhung05x1b

Thành viên có triển vọng
chắc bạn phải dùng kim thu nước thôi bạn à.chứ dùng cừ thì cũng kô được .bạn dùng 4 kim thu tại 4 góc .1 cây kim khoang 12_13 chai thì phải.

ACC-245

Thành viên mới
Bác Thế Anh ơi? hiện em cũng đang tìm hiểu về biện pháp thi công hạ mực nước ngầm để thi công tầng hầm. Em chưa hiểu rõ nhiều lắm. Bác có thể cho em xin file cad bản vẽ biện pháp thi công và thuyết minh được không ạ. Nếu được em xin chân thành cảm ơn.

Quàng Quốc Quịp

<b>Fan hâm mộ Dự toán GXD</b>
Bản em xây nhà bên triển núi, đào cái rãnh dẫn như nước khe xuống vực thế là xong. Không phức tạp như các bác ở phố. Nhưng:
- Em còn nhớ hồi học ở Hà Nội thầy dạy là có thể đào rãnh xung quanh, tạo hố thu ở các vị trí thích hợp, bố trí máy bơm. Số lượng và công suất máy bơm phải tính toán đủ để bơm nhiều hơn lượng nước ngầm chảy ra.
- Giờ đi làm thì biết thêm cái vụ đào rãnh, hố thu, bố trí máy bơm này là biện pháp thi công. Chi phí được lập dự toán riêng, không thuộc 1,5% chi phí trực tiếp khác.