Xin chỉ giúp em làm một bảng đo bóc khối lượng

truonghau_ctn

Thành viên rất triển vọng
em chào các anh(chị) trên diễn đàn ạ.Hiện e đang học năm thứ 4.cô giáo có giao cho công việc là "tính giá trị dự toán xây dựng hạng mục công trình) trừ điện nước ạ.Nhưng hiện tại em vẫn không biết các đo bóc khối lượng từ bản vẽ như thế nào cũng như đầu mục và thứ thự đo bóc khối lượng từ bản vẽ ạ,chỉ tính từ tầng 2 trở lên,và trong phạm vi 2 trục B D ạ.mong anh chị có thể chỉ giúp e làm một bảng đo bóc khối lượng ạ
mong mọi người giúp đỡ em với ạ,
thanks cả nhà nhiều

File đính kèm

• KT-M1 (17-04-2012).dwg
    1,4 MB · Đọc: 627
  • KC_M1 (1-5-2012)..dwg
    2,5 MB · Đọc: 576

kikido

Thành viên rất năng động
em chào các anh(chị) trên diễn đàn ạ.Hiện e đang học năm thứ 4.cô giáo có giao cho công việc là "tính giá trị dự toán xây dựng hạng mục công trình) trừ điện nước ạ.Nhưng hiện tại em vẫn không biết các đo bóc khối lượng từ bản vẽ như thế nào cũng như đầu mục và thứ thự đo bóc khối lượng từ bản vẽ ạ,chỉ tính từ tầng 2 trở lên,và trong phạm vi 2 trục B D ạ.mong anh chị có thể chỉ giúp e làm một bảng đo bóc khối lượng ạ
thanks cả nhà nhiều

Vấn đề giúp e làm một bảng đo bóc khối lượng thì mọi người không giúp được rồi, như thế thì hại em mất. Em có thể xem tham khảo một số file bóc tách khối lượng (trên diễn đàn có rất nhiều file tham khảm) sau đó thì tự bóc khối lượng công trình trên, gửi bảng khối lượng lên diễn đàn này, các anh chị sẽ giúp e kiểm tra và đóng góp ý kiến như thế sẽ học được nhiều và nhớ lâu hơn.

hunter225

Quản trị cấp cao
thanks cả nhà nhiều
Tôi đã xem bản vẽ của bạn, 1 nhà phố đơn giản, do vậy để tiện cho bạn, tôi gởi cho bạn 1 file đính kèm, trong file này tổng hợp hạng mục công việc của 1 nhà phố gần tương tự với bạn, bạn kiểm tra và bỏ bớt các hạng mục không cần thiết, sau đó bạn bốc KL và gởi lên lại diễn đàn. Tôi sẽ check cho bạn lần cuối.
Hãy tự tin và ham học hỏi, bốc KL cũng đơn giản thôi, cố gắng nhá !

File đính kèm

• BKL _Tham Khao.xls
    3,1 MB · Đọc: 1.495

truonghau_ctn

cảm ơn các anh ạ.e sẽ làm và nhờ mọi người check hộ ạ.Nhìn vào bản vẽ e thấy nó rồi rắm quá.hi vọng thêm sự giúp đỡ các anh chị e sẽ hoàn thành tốt bài này:D

truonghau_ctn

các anh chị cho em hỏi là trong file cad của e ấy,có nhiều loại dầm cột khác nhau,nhưng trong bảng đo bóc khối lượng,e thấy không ghi từng loại ra mà người ta tính chung,vậy cái ô số các bộ phận giống nhau cũng như kích thước dầm là ntn ạ?hay là tính cộng gộp lại và 2 mục trên ko cần khai báo ạ?

truonghau_ctn

cho em hỏi them với ạ:trong bản vẽ của em có nhiều loại cột dầm thì mình phải tách riêng từng loại ra để bóc khối lượng phải ko ạ?

truonghau_ctn

e có làm được một đoạn.bài của e là đo bóc từ tầng 2 lên hết mái và trong khoảng giữa 2 trục B.D.mong các anh xem giúp em cái bảng đã được chưa ạ?
cho em hỏi thêm,bóc đến phần sàn nhưng có ô cầu thang thì làm như thế nào ạ
thanks mọi người!

File đính kèm

• Book1.xlsx
    14,1 KB · Đọc: 468

huyphan

Thành viên rất năng động
Bạn đọc kỹ bản vẽ, hiểu nó và hình dung công việc XD gồm những gì? Di từ bắt đầu tới khi kết thúc, từ dưới lên trên : Móng, Cột, Sàn T1, Sàn T2, Tầng n, Xây tường, trát, lát nền, ốp, Hoàn thiện TTNT, Lắp đặt điện nước, Làm mái...
căn cứ vào đó mà bóc KL thôi.
Phần ô cầu thang thì trừ nó ra
Chúc bạn thành công!

ngocminhcold

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
thanks cả nhà nhiều
Mình không biết Đại học gọi môn đó là gì, nhưng ngày mình còn học Trung cấp có môn Tiên lượng dự toán. Có giảng dạy cách đo bóc khối lượng xây lắp, tuy là sách vở nhưng cũng đủ để ra được Bảng tổng hợp kinh phí hạng mục. Bạn học năm thứ 4 chắc phải học qua rồi thì cô giáo mới giao bài tập chứ ??? Pó tay!!!

truonghau_ctn

Mình không biết Đại học gọi môn đó là gì, nhưng ngày mình còn học Trung cấp có môn Tiên lượng dự toán. Có giảng dạy cách đo bóc khối lượng xây lắp, tuy là sách vở nhưng cũng đủ để ra được Bảng tổng hợp kinh phí hạng mục. Bạn học năm thứ 4 chắc phải học qua rồi thì cô giáo mới giao bài tập chứ ??? Pó tay!!!
e ko có môn như anh nói ạ.mà bọn em học môn kinh tế xây dựng,cô giáo chỉ nói sơ qua,cho chép các loại bảng về dự toán và yêu cầu tìm hồ sơ đề làm bài tập lớn thôi ạ,vì thế nên mới thấy cái môn này nó bỡ ngỡ quá

truonghau_ctn

e bị vướng cái chỗ đo bóc phần hoàn thiện,anh chị có thể hướng dẫn qua cho e cái này dc ko ạ?

X

xuantuyenkta

Guest
Thực ra ở ĐH không hề có trong chương trình dạy đo bóc tiên lượng mà coi hiển nhiên như sinh viên phải biết và lồng ghép trong môn kinh tế xây dựng. Cho nên nhiều bạn học ĐH xong ra trường không bóc được dự toán mà có bóc cũng sai tùm lum là điều đương nhiên thôi.
ở trung cấp dạy kỹ hơn nhiều

hunter225

Quản trị cấp cao
e có làm được một đoạn.bài của e là đo bóc từ tầng 2 lên hết mái và trong khoảng giữa 2 trục B.D.mong các anh xem giúp em cái bảng đã được chưa ạ?
thanks mọi người!
Tôi đã xem qua bảng tính KL của bạn, có 1 số việc tôi muốn chia sẽ thêm với bạn:
- Về danh mục công việc, theo tôi bạn nên chỉnh nó về bên Left của bảng tính, như vậy sẽ dễ nhìn hơn. Những công tác con ( Bổ sung cho công tác chính) thì bạn nên gom nó lại thành 1 group, như vậy sẽ dễ quản lý , tôi đã gộp lại cho bạn, chỉ thêm cho bạn 1 cách làm group trong Excel, dùng phím tắt "Alt + D+G+G".
- Phần kích thước và giá trị, con số của bạn làm hơi lung tung và không mặc định, theo tôi bạn nên mặc định tất cả kích thước là dạng number ( Có 2 số thập phân sau dấu thập phân). Theo tôi như vậy là ok, trừ các trường hợp đặc biệt yêu cầu độ chi tiết cao hơn, thì bạn nên lấy 3 con số sau dấu thập phân.
- Các giá trị tổng, bạn phải sum nó lại, tôi đã sum cho bạn, và có thể in đậm cho dễ phân biệt với các con số khác.
- Về việc đánh số TT, tôi đã chỉnh lại cho bạn, bằng cách dùng hàm Max, bạn tham khảo thêm trong file tôi đính kèm nhá.
- Các công tác mới hay công tác khác, bạn có thể insert vào bảng tính không cần phải để ra bên ngoài như vậy.
- Tôi không kiểm tra giá trị có đúng hay không, phần này bạn làm và tôi nghĩ bạn có dư khả năng tính chính xác. Nếu khó khăn trong công tác nào, bạn có thể hỏi, và tôi sẽ tư vấn cho bạn.
e bị vướng cái chỗ đo bóc phần hoàn thiện,anh chị có thể hướng dẫn qua cho e cái này dc ko ạ?
Về phần đo bốc KL hoàn thiện, tôi nghĩ bạn mạnh dạn làm thêm đi, khi nào hoàn thiện upload lên lại diễn đàn, anh em sẽ giúp bạn kiểm tra.
Tôi gởi lại bạn file đính kèm, bạn tham khảo thêm nhá...
Cố gắng lên !!!

File đính kèm

• Book1_Mod Hunter225_GXD.xls
    27,5 KB · Đọc: 634
Last edited by a moderator:

nighter

Thành viên nhiều triển vọng
KTXD Đại học ko có môn đó đâu bạn, chỉ có môn vẽ kỹ thuật, ở đó được học sơ sơ một chút, dự toán cũng sơ sơ thôi, ko biết là đúng rồi :)

truonghau_ctn

e đã làm gần hoàn thành phần xây thô,do bản vẽ ko có phần hoàn thiện nên em ko làm đc,e up file excel mong các anh chị check hộ em với ạ.e có làm thêm bài này trên phần mềm dự toán bàn free,e có một chỗ ko hiểu là làm thế nào để nó thể hiện sự chênh lệch giữa giá gốc và giá hiện tại(khi lập bảng chênh lệch vật tư ấy ạ)

File đính kèm

• Book1.xlsx
    40,1 KB · Đọc: 351
  • G8.rar
    11 KB · Đọc: 263

hunter225

Quản trị cấp cao
e đã làm gần hoàn thành phần xây thô,do bản vẽ ko có phần hoàn thiện nên em ko làm đc,e up file excel mong các anh chị check hộ em với ạ.e có làm thêm bài này trên phần mềm dự toán bàn free,e có một chỗ ko hiểu là làm thế nào để nó thể hiện sự chênh lệch giữa giá gốc và giá hiện tại(khi lập bảng chênh lệch vật tư ấy ạ)
Tôi đã xem file của bạn, phần thô như vậy là cũng tạm ổn, bạn nói phần hoàn thiện không bốc được, tôi thấy hơi lạ đấy, file "KT-M1 (17-04-2012).dwg‎ (1.43 MB, 30 xem)" là file kiến trúc mà, trong này có cả mặt bằng, mặt cắt, mặt đứng, như vậy là đủ cho bạn bốc KL hoàn thiện rùi đó ( Xây, tô, trát, ốp, lát, lắp đặt cấu kiện.....).
Phần thứ 2, tôi không xem được vì tôi không dùng G8, nếu bạn cần chạy luôn dự toán thì bạn cứ hoàn thiện hết bảng Tiên lượng đi, tôi sẽ chạy cho bạn phần dự toán trên nền Dự toán GXD, đảm bảo bạn sẽ có 1 file dự toán hoàn chỉnh.
Tiếp tục làm phần Hoàn thiện nhá, xong hết thì upload lên lại, tôi check cho bạn 1 lần nữa và chạy dùm bạn dự toán, ok !
Cố gắng lên, sắp thành công rùi !

truonghau_ctn

cô giáo cho phép bóc tách phần hoàn thiện thật đơn giản,nên e chỉ bóc một số phần cơ bản.
nhân đây nhờ a hunter22 chay cho em bản này trên G8 với ạ.

File đính kèm

• Book1.xlsx
    38,3 KB · Đọc: 278

hunter225

Quản trị cấp cao
cô giáo cho phép bóc tách phần hoàn thiện thật đơn giản,nên e chỉ bóc một số phần cơ bản.
nhân đây nhờ a hunter22 chay cho em bản này trên G8 với ạ.
Bạn cho tôi biết căn cứ để lập dự toán là gi?
- Đơn giá của tỉnh, tp nào ?
- Giá cơ sở theo thời điểm nào, T7,8,9/2012
......
Tôi sẽ chạy cho bạn dự toán trên Dự toán GXD nhá, tôi không dùng G8...

sythuy

Thành viên năng động
cảm ơn các anh ạ.e sẽ làm và nhờ mọi người check hộ ạ.Nhìn vào bản vẽ e thấy nó rồi rắm quá.hi vọng thêm sự giúp đỡ các anh chị e sẽ hoàn thành tốt bài này:D
Chứng tỏ lười học quá đây mà. học năm thứ 4 mà cô giáo chỉ cho bóc có 1 chút công việc mà cũng không biết bóc thế nào, bóc từ đâu. bóc theo trình tự thi công thôi. không sót công việc là được, các bước thi công như thế nào, thi công cái nào trước, cái nào sau thì cứ thứ tự như thế mà bóc khối lượng, nói thật bạn có biết tính thể tích của 1 hình hộp chữ nhật không. E học năm thứ 4 vậy có khi nào người ta đổ xong bê tông sàn rồi mới khoan luồn thép vào trong bê tông rồi mới ghép cốp pha không. Lười học thì không ai giúp được em đâu, cái gì cũng có sẵn, có người làm hộ thì cần gì đến thầy cô, sách vở làm gì nữa. Về quê đi chăn trâu, cấy lúa đi. làm nông dân thôi. học xong ra trường cũng không biết làm gì đâu.

Bạn cho tôi biết căn cứ để lập dự toán là gi?
- Đơn giá của tỉnh, tp nào ?
- Giá cơ sở theo thời điểm nào, T7,8,9/2012
......
Tôi sẽ chạy cho bạn dự toán trên Dự toán GXD nhá, tôi không dùng G8...
Chạy hộ thì em nó không tốt lên được đâu. hướng dẫn em nó làm thôi

thanks mọi người!
Bóc sàn thì trừ phần diện tích ô cầu thang đi, lấy diện tích sàn nhân với chiều dày sàn là ra khối lượng sàn. còn khối lượng cầu thang tính riêng. vì khi chạy Dự toán nó cũng có mã hiệu định mức riêng.

Phần hoàn thiện gồm các công việc như. đầu tiên là trát. trát tính theo mét vuông. cứ chố nào trát thì tính hết thường gồm có trát tường trong, trát ngoài và trát dầm trần cột., 3 cái này bóc riêng vì khi chạy dự toán có 3 định mức khác nhau, xem bản vẽ kiến trúc mà tính. sau đó đến Ốp, lát. ốp lát cũng tính theo mét vuông, tính mét vuông sàn trừ đi phần tường xây thì ra diện tích lát sàn, ốp thường chỉ ốp khu vệ sinh và bếp xem bản vẽ chi tiết khu vệ sinh ốp cao bao nhiêu nhân với chiều rộng ốp là xong. Sơn tường cũng tính theo mét vuông. diện tích sơn bằng diện tích trát. rồi đến các công việc gia công và lắp dựng khuôn cửa, gia công khuôn cửa tính theo mét dài. rồi đến lắp dựng vách kính tính theo mét vuông. cứ thế mà tính. cố gắng nhé.

Để thể hiện bảng chênh lệch vật tư cần download công bố giá vật liệu địa phương của liên sở tài chính - xây dựng nơi địa phương xây dựng công trình công bố, dựa vào bảng thông báo giá đó tìm các vật liệu trong phân tích giá vật tư, đánh giá trong bảng thông báo giá địa phương vào cột giá thông báo của bảng phân tích vật tư, phần mềm dự toán sẽ tự tính chênh lệch. cố gắng lên, làm xong cái đồ án này thì khi làm đồ án tốt nghiệp sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều, vì khi làm đồ án tốt nghiệp cũng phải làm những thứ này và làm cơ sở để chạy tiến độ nữa.
Qua bản vẽ thì đây là công trình xây dựng ở Lào Cai. A gửi em cái thông báo giá địa phương của Lào Cai Quý III ngày 30/8/2012 của liên sở tài chính Lào Cai, download về mà làm nhe. File PDF nền dùng phần mềm đọc đuôi PDF để đọc nhé.
Link Download: http://www.mediafire.com/?874iejun918593p
Chúc em thành công.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới