Xin cung cấp quy trình thử áp lực đường ống cấp nước!

• Khởi xướng huy_skidrow
  • Ngày gửi
H

huy_skidrow

Guest
Chào cả nhà,

Mình đang cần tài liệu hướng dẫn thử áp lực đường ống cấp nước bên trong công trình và ngoài đô thị. Mình đang công tác tại Chương Trình Nước Sạch của tổ chức phi chính phủ Đông Tây Hội NGộ, đang sắp tiến hành thử áp lực mạng lưới các hệ thống cấp nước sạch nông thôn.

Các bạn ai có giúp mình với!

Email mình là: huytrankiem@gmail.com

Cảm ơn các bạn,

Tran Kiem Huy

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Chào cả nhà,

Mình đang cần tài liệu hướng dẫn thử áp lực đường ống cấp nước bên trong công trình và ngoài đô thị. Mình đang công tác tại Chương Trình Nước Sạch của tổ chức phi chính phủ Đông Tây Hội NGộ, đang sắp tiến hành thử áp lực mạng lưới các hệ thống cấp nước sạch nông thôn.

Các bạn ai có giúp mình với!

Email mình là: huytrankiem@gmail.com

Cảm ơn các bạn,

Tran Kiem Huy
Tài liệu về quy trình này thì mình không có, nhưng mình có thể nói qua về quy trình thử áp một công trình bên mình đã thi công như sau:
a. Yêu cầu chung
- Chiều dài đoạn thử từ 500m đến 1500m. Đoạn thử lắp đặt ống phải hoàn chỉnh kể cả gối đỡ và hố van, bêtông và vữa phải đảm bảo theo thiết kế
- Áp lực thử = 1,5 lần áp lực làm việc tối đa Ptest = 1,5Pw
- Ống phải dọn vệ sinh sạch sẽ và phải được kiểm tra trước khi bơm nước thử áp.
b. Công tác chuẩn bị thử áp lực:
- Việc kiểm tra hở, sửa chữa gioăng, mối nối khi áp lực thử hạ dưới mức nguy hiểm (2kg/cm2)
- Thiết bị và vật thử áp:
+ 02 bơm nước bơm ly tâm công suất 60-100m3/h
+ 01 bơm thử áp bằng piston có thể tăng được 12kg/cm2
+ Thùng định lượng chứa 200-500lít
+ 02 đồng hồ áp lực được kiểm định
+ 02 bích đặc + gioăng cao DN (1500-1800)
+ 06 kích 100T, 70 cục bêtông 2x1x1 làm hố thế (mỗi đầu 35 cục có thể thử áp lên đến 9kg/cm2), 02 cánh phai thép kích thước 5x5m dầy 2,5cm có hộp gân gia cường và nhiều vật tư khác như: thép đệm, bao tải cát, ống kẽm, ....
c. Các bước tiến hành thử áp lực
Tuỳ từng đoạn ống làm việc mà tiến hành thử áp lực ở các chế độ thử khác nhau: 2-4-6kg/cm2, 3-6-9 kg/cm2. Về nguyên tắc thử và quy trình thử đều giống nhau. Xin giới thiệu quy trình thử áp lực ở chế độ 3-6-9kg/cm2 ống có đường kính DN 1600mm
+ Lắp đặt phụ kiện thiết bị trước khi đưa vào thử áp
+ Lắp đặt bu, bích bằng thép bịt đầu ống, thử áp lực giữa bu và ống 9kg/cm2
+ Đào hố thế đặt cục betông phản áp, lắp đặt cánh phai dàn tải, đặt 03 kích thuỷ lực dàn tải trên cánh phai thép (02 đầu 6 kích)
+ Hoàn thiện sàn thao tác, đầm hố thế, tăng kích, lắp đặt van xả khí, đồng hồ đo áp lực
Các bước thử như sau:
Bước 1: Kiểm tra lại toàn bộ các hệ thống thử áp và đường ống
Bước 2: Bơm nước vào đường ống và ngâm 24h để các gioăng nở dãn ra, nước bơm phải sạch, trong quá trình ngâm phải thường xuyên xả khí và bơm bổ sung
Bước 3: Tăng áp lên đến 3kg/cm2, khi tăng áp phải thường xuyên xả khí tăng kích kiểm tra đồng hồ áp lực kiểm tra hố thế ... để áp lực 3kg/cm2 30 phút, theo dõi đồng hồ nếu đồng hồ không giảm hoặc giảm ít hơn 0,2kg/cm2 thì thực hiện bước 4 nếu giảm nhiều hơn 0,2 thì trở về bước 1
Bước 4:Tăng áp lên 6kg/cm2 khi áp lực đạt ổn định 6kg/cm2 thì dừng bơm, trong giai đoạn này áp lực có thể giảm do co giãn nhiệt phải bơm bổ sung hoặc giữ theo thực tế theo dõi. Để áp lực 2h. Lượng nước bù không được lớn hơn lượng nước tính theo công thức dưới đây
Bước 5: Tăng áp lên 9kg/cm2 để áp lực này trong vòng 30p. Sau 30p nếu áp lực chỉ giảm không quá 0,5kg/cm2 thì co như đạt và tiếp tục bước 6. Nếu không đạt quay về bước 1
Bước 6: Giảm áp từ 9kg/cm2 về 6kg/cm2 và để áp lực trong 02h nếu áp lực không giảm hoặc giảm ít không quá 0,2kg/cm2 thì hạ áp lực hoàn toàn nếu giảm nhiều thì quay lại bước 5
Bước 7: Xả nước ra khỏi ống, tháo rỡ các thiết bị, dụng cụ thử áp
Công thức tính lượng nước bù: Q = (L*D*sqrt(Pt))/71,526
Trong đó:
Q: Lượng nước rò rỉ cho phép
L: chiều dài đoạn thử
D: đường kính trong của ống
Pt: áp lực thử nghiệm

[FONT=&quot][/FONT]

H

huy_skidrow

Guest
Cảm ơn bạn,

Tuy nhiên công trình bên mình thiết kế và thi công có công suất khá nhỏ, chỉ khoảng từ Q 120-300m3/ng.d, các tuyến ống có đường kính khoảng D34-D114.

Như vậy quy trình thử áp lực có khác không? Ví dụ công suất bơm, thông số áp lực bơm...?

Các bạn giúp Huy với! Đang cần gấp!

Thân mến,

TKH

duongkhanhz

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình cũng đang cần quy trình thử áp. Phải có quy trình mới có căn cứ mà thử chứ nhỉ?

macxuanthuan

Thành viên mới
Quy trình thử áp lực đường ống cấp nước

Chào bạn! Mình gửi cho ban mẫu quy trình thử áp lực đường ống cấp nước để bạn tham khảo nhé!

File đính kèm

• Thu ap luc.doc
    134,5 KB · Đọc: 3.686
Last edited by a moderator:
N

Ngo Van Sang

Guest
Xin cung cấp về phương pháp thi công lắp đặt đường ống cấp nước - công trình ngầm

Mình đang cần tài liệu hướng dẫn thi công lắp đặt đường ống cấp nước sạch - công trình ngầm (D2000),Các bạn ai có giúp mình với!

Email mình là: ngovansang1009@yahoo.com.vn

Cảm ơn các bạn!

nguyễn phan vi

Thành viên mới
thử áp lực đường ống cấp nước trong nhà

bạn nào biết về quy trình thử áp lực mạng lưới cấp nước trong nhà cho mình biết với?muốn tính áp lực đủ để thử áp lực thì phải tính thế nào dzay? vidu: minh có tòa nhà cao 20m đường kính ống cấp là D60 vậy thử bao nhiêu bar là đủ dzay ????làm ơn chỉ mình với

cucaiphoisuong7777

Thành viên mới
cách thử này theo tiêu chuẩn nào

bạn cho mình biết cách thử trên theo tiêu chuẩn nào không ban

A

an_khanh

Guest
Mình thấy rất nhiều quy trình thử áp lực khác nhau. Nhưng mình muốn hỏi các bạn là Có Quy chuẩn, hay tiêu chuẩn nào đưa ra quy trình thử đường ống Cấp nước (cả bên trong công trình và Mạng lưới bên ngoài) không?
Theo mình được biết, đối với Mạng đường ống cấp nước bên trong công trình thì có TCVN 4591: 1988 tại Điều 4.3 có đưa ra. Vậy còn mạng lưới bên ngoài, bạn nào có TC hay QC không?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới