Xin file dự toán về công trình giao thông và thủy lợi, thủy điện

le_duc

Thành viên mới
E mới ra trường đi làm được 4 tháng, từ trước đến giờ e chỉ làm dự toán về công trình dân dụng và công nghiệp. Giờ e muốn tìm hiểu thêm phần dự toán về giao thông, thủy lợi và thủy điện. Bác nào có bản dự toán nào đầy đủ kèm cả bản vẽ càng tốt thì cho em xin. Em xin cảm ơn!

la_dai

Thành viên rất triển vọng
chào bạn

Theo tôi thì bạn không nên sưu tầm các file đó làm j! bời vì:
1. Về cơ bản bất cứ một bảng dự toán nào cũng có cách tính, phương pháp tính thống nhất như BXD đã ban hành mà bạn đã biết và đã được học
2. Dự toán XD, GT, TĐ chỉ khác nhau ở chỗ là: tổng hợp dự toán, nhân công tính trong dự toán như thế nào(nhóm mấy), chi phí lán trại, CPK thôi, mà tất cả các chi phí này đều được quy định trong các NĐ và TT hướng dẫn rồi.
3. Bạn nên xem kỹ nôi dung các tập định mức XD,..., các nghị định, TT hướng dẫn để khi làm đến thì tiện tra cứu cho nhanh.
4. Điều quan trọng là bạn phải cẩn thận đối với các chiết tính trong bảng dự toán của mình. Bạn cần làm môt jthời gian là làm quen ngay thôi./.
chúc bạn thành công.

fantasyanhtuhp83

Thành viên có triển vọng
Một vài điểm khác biệt khi làm dự toán công trình giao thông như cầu, đường mà bạn cần chú ý:

- Dự toán đường hay cầu thường mời khối lượng dạng tổng hợp, ví dụ như Bê tông mố cầu M300 250 m3 chẳng hạn thì bạn phải tính đủ bê tông, cốt thép, ván khuôn, thậm chí có công trình phải tính cả biện pháp thi công mố ( đóng, nhổ cọc cừ lassen, đào đất, bơm nước hố móng ...) luôn vào bê tông mố cầu nếu họ không mời trong tiên lượng :D

- Điểm chú ý tiếp theo là phải nắm được cách tính khấu hao các loại ván khuôn, cọc lassen, ống vách linh tinh hầm bà lằng (cái này trong định mức dự toán họ nói cách tính rồi).

- Thường thì làm dự toán cầu sẽ phải chú ý hơn đến cái bảng cấp phối bê tông vì thường mác bê tông của các công trình cầu khá cao, M350, 400 thậm chí 1 số công trình là 500 :D. Nên đa số cấp phối là phải tự tính.

- Ngoài ra nó còn khác nhau ở các hệ số như trực tiếp phí, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước, chi phí lán trại ...

Nói chung là dân dự toán cầu đường đa số là đi lên từ tính toán thủ công nên họ nắm rất chắc các nội dung cơ bản của dự toán. Còn các bạn bên dân dụng thì nhiều khi phụ thuộc vào phần mềm dự toán quá nên nhiều cái các bạn tính thiếu mà không hề biết :">

/ps: Có anh, chị nào ở Cầu 9 Thăng Long trong diễn đàn này không, em Tú đây :D

Last edited by a moderator:

le_duc

Thành viên mới
Cảm ơn các bác đã giúp e hiểu thêm được vầ mảng dự toán GT,TL. Do mấy a đi trước làm bên lĩnh vực này bảo là dự toán GT, TL có khác với bên dân dụng nhiều nên e muốn tìm hiểu thêm. Có j móng các bác giúp đỡ e thêm. Thanks mọi người!

thangha306

Thành viên mới
Chào bạn zumi208 mình mới chuyển sang lĩnh vực dự toán công trình thủy điện, bạn có thể cho mình xin một số file Tổng dự toán của công trình nào đó để mình tham khảo không ban? T
Thanks bạn nhiều.

thangha306

Thành viên mới
Bạn ơi mấy đương link này hỏng hết rồi, bạn gửi lại được không?