Xin giúp đỡ về lập dự toán bước thiết kế BVTC

hadungdl

Thành viên nhiều triển vọng
Công trình của em có 2 bước, bước lập dự án đã được phê duyệt ( giá trị là 58 tỷ). Em làm bước TK BVTC. các bác cho em hỏi : những giá trị tính theo qd 957 đã được phê duyệt như: chi phí QLDA,tư vấn đầu tư ( thiết kế bvtc,thẩm tra,giám sat...),chi phí khác ( phê duyệt quyết toán ,kiểm toán...),dự phòng phí em có phải tính lại cho bước tkbvtc không hay em chỉ tính chi phí thiết kế thôi?
+ Em có được sử dụng hết dự phòng phí của bước lập dự án không?( vì trượt giá và tăng khối lượng)
Mong các bác giúp đỡ em

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Chi phí nào tính trên TMĐT thì bạn không phải tính lại, còn chi phí nào tính trên giá trị dự toán được duyệt thì tính lại theo dự toán TKBVTC (chi phí giám sát, lập HSMT, vv...).

ngoinhatrencat30_10

Thành viên có triển vọng
Theo mình nghĩ thì vấn tính lại các chi phí bình thường, một số chi phí đã duyệt thì mình vẫn cho vào đó để tính tổng mức đầu tư.

Last edited by a moderator:

hadungdl

Thành viên nhiều triển vọng
Cám ơn các bác đã trả lời, ví dụ như: chi phí QLDA, Tưvấn ( lập dự án,thẩm tra thiết kế, dự toán, thiết kế bvtc, giám sát, lập hs mời thầu...)CP khác ( bảo hiểm, phê duyệt quyết toán,kiểm toán) DỰ phòng phí.Tất cả đều đã duyệt-----> ra tổng mức đầu tư.Vậy em tính cái gì? Thêm nữa, giờ giá trị thi công trong bước của em đã vượt giá trị trong bước lậpdự án, em có được sử dụng hết dự phòng của bước dự án ko? em có tính lại dự phòng phí lại ko? mong các bác giúp đỡ

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Việc dự phòng phí đã dùng cho 2 việc biến động giá và khối lượng phát sinh.
Nếu chi phí thi công đã vượt trong dự án thì các chi phí khác cũng sẽ thay đổi, nên sẽ thay đổi TMDT... hơn nữa TMĐT có vượt mức dự án hay không, nếu vượt dự án thì phải phê duyệt lại rồi đó...
Theo kinh nghiêm của mình thì việc lập DADT bạn đừng nên làm theo một bài toán thuận mà phải làm ngược lại để đỡ phải chỉnh sửa và tốn thời gian đi phê duyệt lại khi vượt TMĐT..
Chúc bạn thành công!

mantt

Thành viên năng động
Công trình của em có 2 bước, bước lập dự án đã được phê duyệt ( giá trị là 58 tỷ). Em làm bước TK BVTC. các bác cho em hỏi : những giá trị tính theo qd 957 đã được phê duyệt như: chi phí QLDA,tư vấn đầu tư ( thiết kế bvtc,thẩm tra,giám sat...),chi phí khác ( phê duyệt quyết toán ,kiểm toán...),dự phòng phí em có phải tính lại cho bước tkbvtc không hay em chỉ tính chi phí thiết kế thôi?
Bạn chú ý :
- Giai đoạn lập DAĐT thì TMĐT gồm : XD + TB + QLDA + TV + K + GPMB + DP
- Giai đoạn TK BVTC thì TDT gồm : XD + TB + QLDA + TV + K + DP

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới