Xin hỏi các chuyên gia vài kỹ năng trong lập dự toán công trình

• Khởi xướng khuecac
  • Ngày gửi
K

khuecac

Guest
Chào các bạn,
Tôi là thành viên mới, mặc dù tuổi cao nhưng ko được học hành nhiều nên làm việc gì cũng khó, nay sếp lại tin tưởng giao cho lập dự toán công trình nên đang băn khoăn. Xin các chuyên gia chỉ cho vài điểm về kỹ năng lập dự toán và một số điểm cần lưu ý khi lập dự toán công trình xây dựng.
Rất cảm ơn!

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Chào các bạn,
Tôi là thành viên mới, mặc dù tuổi cao nhưng ko được học hành nhiều nên làm việc gì cũng khó, nay sếp lại tin tưởng giao cho lập dự toán công trình nên đang băn khoăn. Xin các chuyên gia chỉ cho vài điểm về kỹ năng lập dự toán và một số điểm cần lưu ý khi lập dự toán công trình xây dựng.
Rất cảm ơn!
Để làm được một dự toán chuẩn xác thì bạn phải lưu ý những vấn đề sau:
1) Bạn phải thông thạo bản vẽ thi công và am hiểu biện pháp thi công (không thiếu được khối lượng công việc);
2) Nắm và hiểu được bản chất của đơn giá, định mức (để áp dụng cho phù hợp);
3) Biết được chế độ chính sách của nhà nước về chi phí xây dựng (để vận dụng đúng các hệ số và các khoản chi phí cho phù hợp)
4) Biết sử dụng một loại phần mềm dự toán (để tăng năng suất lao động và công việc nhàn hơn, dễ sửa đổi)
Theo tôi đó là những điểm cơ bản bạn cần lưu ý. Còn kỹ năng cụ thể từng vấn đề thì trao đổi rất dài, mỗi người đều có cách riêng, khó diễn giải hết bằng lời, bạn có thể tham gia lớp kỹ sư định giá, bạn sẽ hiểu ngay thôi. Chúc bạn làm tốt công việc của mình.

S

son_vq121

Guest
Lập dự toán công trình

Trước tiên xin hỏi, bạn công tác trong ngành nào: giao thông, dân dụng ..., bạn tốt nghiệp trường gì, và hiện tại đang làm ở lĩnh vực nào. Nếu là ngành giao thông có thể liên lạc với tôi, tôi có thể giúp đỡ bạn trong khả năng của mình.

Nhưng để làm được dự toán tối thiểu bạn phải am hiểu trình tự thi công, đọc được bản vẽ và tương đối thông thạo Excel.

Email của tôi: voquydung@vnn.vn

Thân!

3

3077

Guest
Về dự toán thì cơ bản giao thông, xây dựng, thuỷ lợi đều na ná nhau. Bài của hongnang99 có thể nói là những điều căn bản và cần thiết nhất khi lập dự toán rồi.

T

tuan_liv85

Guest
Em có số tài liệu học dự toán tương đối đơn giản trong đó nêu 1 vài kĩ năng bóc tiên lượng với các công trình thực tế.nếu bác cần thì lien hệ em gửi cho.
Tuấn_ucrin:0916156680

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới