Xin hỏi cách tính khối lượng móng đơn

• Khởi xướng flower_xd2001
  • Ngày gửi
F

flower_xd2001

Guest
Mình đang tính móng đơn cho nhà mình, nhưng mình không biết công thức để tính khối lượng bê tông đá 1x2 cho một cái móng là bao nhiêu. Ban nao biết công thức cho mình với

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình đang tính móng đơn cho nhà mình, nhưng mình không biết công thức để tính khối lượng bê tông đá 1x2 cho một cái móng là bao nhiêu. Ban nao biết công thức cho mình với

ý bạn là nói tính thể tích của bê tông phải không?
Bạn chia làm 3 lần tính:
- Tính đế móng theo dạng hình lập phương.
- Tính phần vát móng theo thể tích hình chóp cụt.
- Tính phần cổ móng.
Công thức tính diện tích hình chóp cụt như sau: V=h/6[a*b + (a+c)*(b+d) + c*d)]
a, b lần lượt là cạnh ngắn là dài ở phần chóp trên.
c, d lần lượt là cạnh ngắn là dài ở phần chóp dưới.
h độ cao của nón cụt đó.
Thân chào bạn!

C

cosevco

Guest

Chắc pác là dân khác ngành xd với tụi tui. Pác tự tính lun thì tụi xd tui bị xâm chiếm lảnh thổ rùi

minhquanbhoa

Thành viên có triển vọng
ý bạn là nói tính thể tích của bê tông phải không?
Bạn chia làm 3 lần tính:
- Tính đế móng theo dạng hình lập phương.
- Tính phần vát móng theo thể tích hình chóp cụt.
- Tính phần cổ móng.
h độ cao của nón cụt đó.
Thân chào bạn!

Thể tích khối lượng bê tông móng đơn bao gồm :
Thể tích khối hình hộp chữ nhật bên dưới (=diện tích đáy nhân chiều cao) + Thể tích khối hình chóp cụt bên trên + thể tích cổ móng (hình hộp chữ nhật tính đến đáy dầm kiềng)
Vấn đề là tính thể tích hính chóp cụt rất nhiều "dự toán sư" tính sai thường lấy trung bình cộng diện tích đáy trên và đáy dưới của hình chóp cụt nhân với chiều cao. Công thức tính chính xác thể tích hình chóp cụt như sau:
Thể tích hình chóp chụt bằng một phần ba chiều cao nhân với tổng diện tích đáy dưới cộng với diện tích đáy trên cộng với căn bậc 2 của tích diện tích đáy dưới nhân với diện tích đáy trên.
V=(1/3)h[B+B'+(B*B')^1/2] hay V=(1/3)h[B+B'+sqrt(B*B')]
h : chiều cao hình chóp chụt
B : diện tích đáy dưới
B' : diện tích đáy trên
^1/2: Mũ 1phần 2 <==> sqrt <==>căn bậc 2

Sau 1 thời gian đi thực tế tính toán khối lượng mình nhận thấy móng đơn thường có dạng chỉ gần giống là hình chóp cụt(nối các cạnh xiên phải đồng quy thì mới đúng là hình chóp cụt). Vì vậy áp dụng công thức tính gần đúng như bạn tanlinh thì hợp lý hơn vì móng đơn có hình dạng hố đất đào tuy nhiên công thức tính khối lượng đất đào này cũng tính gần đúng thôi (giá nhân công đào đất<<giá bê tông).
Cả 2 cách tính có kết quả gần như nhau.
Thực tế móng đơn cũng có dạng hình chóp cụt : đáy và cổ móng là những hình chữ nhật đồng dạng - khi đó áp dụng công thức hình chóp cụt sẽ cho kết quả chính xác.
Thực ra cũng có thế chia ra nhiều phần để tính chính xác tuy nhiên rất phức tạp và theo mình biết chưa ai tính kỹ như vậy.

Last edited by a moderator:
T

taylo

Guest
h độ cao của nón cụt đó.
cho hỏi h là cạnh vuông góc giữa hai mặt phẳng hay là cạnh xiên

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
h độ cao của nón cụt đó.
cho hỏi h là cạnh vuông góc giữa hai mặt phẳng hay là cạnh xiên

H là độ cao vuông góc giữa 2 mặt phẳng bạn à.

Đối với móng bạn hiểu đó là độ cao từ chân cổ móng đến đáy móng ( trên lớp lót )

Thân chào!

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Để tính khối lượng các loại móng, các bạn chia thành các hình khối cơ bản và sử dụng các công thức tính thể tích như ở phần toán học cơ sở.
Chúng ta cùng ôn lại cách tính diện tích và thể tích một số hình. Nếu nắm vững và biết cách ứng dụng cho tốt, chúng ta có thể đọc bản vẽ và tính toán khối lượng thuận lợi hơn rất nhiều:

Chúng ta hãy cùng xem một ví dụ cụ thể, đo bóc tiên lượng một hình phức tạp bằng cách tách ra thành các hình cơ bản bên trên để tính khối lượng:

Chúng ta có một móng đơn như sau:

Chúng ta sẽ tách hình vẽ đó ra để tính khối lượng đào đất, khối lượng bê tông như sau:

Đây chính là hình đống cát lật ngược, chúng ta tính được khối lượng đào đất:

Tách ra thành 3 hình thuộc vào 2 loại hình cơ bản (hình hộp và hình đống cát) chúng ta tính được khối lượng bê tông:

Rõ ràng đọc bản vẽ và tính toán khối lượng chẳng có gì là cao siêu cả, bạn chắc chắn đã học toán học thời phổ thông rồi. Hãy bình tĩnh áp dụng kiến thức của chính bạn và nói rằng I CAN DO IT.​
trích bài viết của admin nguyentheanh

vinhhoa74

Thành viên mới
Vì vậy áp dụng công thức tính gần đúng như bạn tanlinh thì hợp lý hơn vì móng đơn có hình dạng hố đất đào tuy nhiên công thức tính khối lượng đất đào này cũng tính gần đúng thôi (giá nhân công đào đất<<giá bê tông).
Các công thức trên đều là công thức tính chính xác (hơn việc tính diện tích hình tròn !), gần đúng chỉ có thể thực tế thi công không như bản vẽ mà thôi.:)

xuanvuong123

Thành viên năng động
File tính thể tích và diện tích hình học

Gửi ae trên diễn đàn gía xây dựng tiện ích tính thể tích và diện tích hình học để ae tính toán.

File đính kèm

• Tinh dien tich cac hinh.rar
    881,7 KB · Đọc: 9.926

hunganhxd

Thành viên mới
mình đang tính đào đất của bể ngầm hình tròn,d=3m,h=1.8m!mình chưa biết cách tính đào đất tatuy hình tròn tính kiểu gì?bạn nào biết chỉ cho mình nhé!!đất cấp 3 nhé!cảm ơn nhiều!!!!

trandungpc87

Thành viên mới
mình đang tính đào đất của bể ngầm hình tròn,d=3m,h=1.8m!mình chưa biết cách tính đào đất tatuy hình tròn tính kiểu gì?bạn nào biết chỉ cho mình nhé!!đất cấp 3 nhé!cảm ơn nhiều!!!!
Pác tải cái soft ngay bài trên về tính thể tính của hình nón cụt là OK men.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Bạn Trần Quân từ địa chỉ email minhquanbhoa@yahoo.com có gửi cho TA câu trả lời bài này, các bạn tham khảo nhé:

Đối với đất cấp 3 có thể chọn mái taluy = 1/3
=> Khối lượng đất đào có dạng hình nón cụt với đáy lớn D=3m+1,8m/3=3,6m, đáy nhỏ D = 3m, h=1,8m
=> V = 3,14159*(3,6^2+3^2+3,6*3)*1,8/12= 15,437 m3
Ngoài ra còn phải lưu ý mở rộng đáy hố đào theo kích thước của lớp bê tông lót + khoảng hở để thi công (đóng ván khuôn), rãnh để thu nước (tùy tình hình thực tế nơi thi công)....

thanhkx07

Thành viên mới
Lạ thật..em nhớ Bác Nguyễn Thế Anh có Post lên một loạt công thức tính của tất cả các hình ma em tìm mãi vẩn không thấy...Bác nào có thì gửi cho em với nhé...cám ơn các bác nhiều...

xuanvuong123

Thành viên năng động
Gửi ae trên diễn đàn gía xây dựng tiện ích tính thể tích và diện tích hình học để ae tính toán.
Mình đã post file tính thể tích, diện tích và tra thép hình ở bài trước. Bạn vào đấy mà tải về, mình nghĩ nó sẽ giúp ích được nhiều cho bạn trong quá trình tính toán.

buingocanh1986

Thành viên mới
em cảm ơn các anh!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

RockCrazy

Thành viên mới
Thể tích khối lượng bê tông móng đơn bao gồm :
Thể tích khối hình hộp chữ nhật bên dưới (=diện tích đáy nhân chiều cao) + Thể tích khối hình chóp cụt bên trên + thể tích cổ móng (hình hộp chữ nhật tính đến đáy dầm kiềng)
Vấn đề là tính thể tích hính chóp cụt rất nhiều "dự toán sư" tính sai thường lấy trung bình cộng diện tích đáy trên và đáy dưới của hình chóp cụt nhân với chiều cao. Công thức tính chính xác thể tích hình chóp cụt như sau:
Thể tích hình chóp chụt bằng một phần ba chiều cao nhân với tổng diện tích đáy dưới cộng với diện tích đáy trên cộng với căn bậc 2 của tích diện tích đáy dưới nhân với diện tích đáy trên.
V=(1/3)h[B+B'+(B*B')^1/2] hay V=(1/3)h[B+B'+sqrt(B*B')]
h : chiều cao hình chóp chụt
B : diện tích đáy dưới
B' : diện tích đáy trên
^1/2: Mũ 1phần 2 <==> sqrt <==>căn bậc 2

Sau 1 thời gian đi thực tế tính toán khối lượng mình nhận thấy móng đơn thường có dạng chỉ gần giống là hình chóp cụt(nối các cạnh xiên phải đồng quy thì mới đúng là hình chóp cụt). Vì vậy áp dụng công thức tính gần đúng như bạn tanlinh thì hợp lý hơn vì móng đơn có hình dạng hố đất đào tuy nhiên công thức tính khối lượng đất đào này cũng tính gần đúng thôi (giá nhân công đào đất<<giá bê tông).
Cả 2 cách tính có kết quả gần như nhau.
Thực tế móng đơn cũng có dạng hình chóp cụt : đáy và cổ móng là những hình chữ nhật đồng dạng - khi đó áp dụng công thức hình chóp cụt sẽ cho kết quả chính xác.
Thực ra cũng có thế chia ra nhiều phần để tính chính xác tuy nhiên rất phức tạp và theo mình biết chưa ai tính kỹ như vậy.

Công thức của bạn và của bạn Tuấn Linh nêu ra thực chất là 1, và nó chỉ đúng khi khối cần tính thể tích là hình chóp cụt mà thôi.
Cụ thể nó như sau: - a*b = B (1), c*d = B' (2)
- (a+c)*(b+d) = ab + ad + bc + cd = B + B' + (ad + bc) >= B + B' + 2*sqrt(ad*bc) = B + B' + 2*sqrt(B*B') (3)
Từ (1) (2) và (3) => V = 1/6*H*(ab + cd + (a+c)*(b+d)) >= 1/3*H*(B + B' + sqrt(B*B'))
Dấu đẳng thức xảy ra <=> ad = bc <=> a/c = b/d. Theo Talet thì điều này xảy ra khi và khỉ khi 4 đường kéo dài 4 cạnh đồng quy tại 1 điểm <=> Hình chóp cụt.

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Chúng ta có một móng đơn như sau:

Chúng ta sẽ tách hình vẽ đó ra để tính khối lượng đào đất, khối lượng bê tông như sau:

Đây chính là hình đống cát lật ngược, chúng ta tính được khối lượng đào đất:

Tách ra thành 3 hình thuộc vào 2 loại hình cơ bản (hình hộp và hình đống cát) chúng ta tính được khối lượng bê tông:

Tiện đây, các bác cho e hỏi phần cổ móng nên tính theo khối lượng bê tông móng hay cho bê tông cột, vì e thấy định mức của 2 phần này khác nhau (e thấy trong tài liệu đo bóc có nói đến cổ cột trong phần ngầm, đó có phải là cổ móng không vậy?)

vinhtienkt

Thành viên có triển vọng
Thật ra bạn không biết cách hỏi người khác làm sao có thể gips bạn được, trên đời làm gì có laluy hình tròn. Với kích thước bạn cho thì là hình trụ tròn rồi. Mình sẽ cho bạn công thức tính đơn giản mà học sinh lớp 5 cũng biết. II*R2*h=3,14*1,5^2*1,8=12,7 m​3

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Thật ra bạn không biết cách hỏi người khác làm sao có thể gips bạn được, trên đời làm gì có laluy hình tròn. Với kích thước bạn cho thì là hình trụ tròn rồi. Mình sẽ cho bạn công thức tính đơn giản mà học sinh lớp 5 cũng biết. II*R2*h=3,14*1,5^2*1,8=12,7 m​3

Ý của bạn ấy là nếu có ta luy hình tròn, chứ không phải hình trụ tròn. Nếu thế thì bạn đó áp dụng công thức của hình chóp cụt chứ không phải hình trụ đâu.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới