Xin hỏi Chủ đầu tư có phải trình tổng mặt bằng, biện pháp thi công cần trục tháp theo chỉ thị 08/CT-

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Kính gửi Anh Thế Anh và các mod, các anh em trong diễn đàn!
Cho em xin hỏi một câu hỏi nhờ các anh em tư vấn giúp.
Theo chỉ thị 08/CT-UBND thành phố HN ngày 13/4/2012 về việc tăng cường kiểm tra và giám sát việc thực hiện các quy định quản lý sử dụng và vận hành cầu tháp trong thi công xây dựng trên địa bàn thành phố Hà Nội (xem file đính kèm bên dưới). Trong chỉ thị nói rõ về trách nhiệm của các bên như Sở XD (mục 2 chỉ thị); nhà thầu thi công (mục 5); tư vấn giám sát (mục 7); chủ đầu tư (mục 8). Trong mục 8 nói rõ chủ đầu tư tổ chức phê duyệt biện pháp ...... ; trình Sở XS xem xét chấp thuận thiết kế tổng mặt bằng công trường xây dựng, thiết kế biện pháp thi công cần trục tháp và biện pháp an toàn lao động trên công trường trong trường hợp khi hoạt động, cần trục tháp vượt khỏi phạm vi công trường;

Vậy các Anh cho em hỏi bên em chuẩn bị phê duyệt mặt bằng và biện pháp thi công cẩu tháp của nhà thầu thi công. Nếu theo chỉ thị trên bên em có phải trình Sở XD HN
x
em xét chấp thuận thiết kế tổng mặt bằng công trường xây dựng, thiết kế biện pháp thi công cần trục tháp và biện pháp an toàn lao động không ạ?
Mong các bác đã làm, đang làm, các bác kinh nghiệm cho em xin ý kiến. Em cần tư vấn găp, bên em sẽ nhờ Tư vấn của phòng chức năng bên Sở XD HN nữa. X
in trân trọng cảm ơn các anh

tranhaiduongvc11

Em quên chưa đính kèm file chỉ thị 08, vậy em xin gửi để các bác xem xét giúp em.

File đính kèm

• CDUB_08_2012[1].pdf
    166,4 KB · Đọc: 266

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
UBND thành phố HN đã đưa ra thì anh phải trình SXD HN thôi anh. Trong chỉ thỉ đã nói rõ rồi mà.
Em nhìn cái nơi nhận thì không thiếu ai:D

tranhaiduongvc11

UBND thành phố HN đã đưa ra thì anh phải trình SXD HN thôi anh. Trong chỉ thỉ đã nói rõ rồi mà.
Em nhìn cái nơi nhận thì không thiếu ai:D
Cảm ơn chú nhưng anh đọc mục 2 trách nhiệm của Sở XD HN, tiểu mục b nói câu "trong trường hợp vùng hoạt động của cần trục tháp vượt khỏi phạm vi công trường". Anh thấy áp dụng cho trường hợp vượt ra ngoài phạm vi chứ có áp dụng cho trường hợp như bên anh bắt đầu thi công đâu. Nhưng trong mục 8 lại nói trong trường hợp khi hoạt động, cần trục tháp vượt khỏi phạm vi công trường.

Minh Tâm thấy không có 2 trường hợp trong khi hoạt đồng và vượt ra ngoài phạm vi. Không biết phải giải thích làm sao. mong mọi người xem xét giúp

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Cảm ơn chú nhưng anh đọc mục 2 trách nhiệm của Sở XD HN, tiểu mục b nói câu "trong trường hợp vùng hoạt động của cần trục tháp vượt khỏi phạm vi công trường". Anh thấy áp dụng cho trường hợp vượt ra ngoài phạm vi chứ có áp dụng cho trường hợp như bên anh bắt đầu thi công đâu. Nhưng trong mục 8 lại nói trong trường hợp khi hoạt động, cần trục tháp vượt khỏi phạm vi công trường.

Dạ e đã đọc vấn đề đó rồi ạh. Tuy nhiên trong chỉ thị đã nêu ra vấn đề là mặc dầu nhà nước đã có nhiều hướng dẫn, qui định tuy nhiên HN vẫn xảy ra những sự cố liên quan đến vấn đề cẩu tháp. Và UBNDHN ra chỉ thị này nhằm hướng dẫn các sở, ban nghành, các tổng cty trên địa bàn HN.
Thêm vào đó trước khi được cấp phép xây dựng thì SXD HN phải xem xét những vấn đề liên quan như là biện pháp thi công, biện pháp an toàn trên công trường thôi. Mà em nghĩ trong này có phần tổng MBTC và phần cẩu tháp.
ý kiến của em vẫn không thay đổi.

tranhaiduongvc11

Dạ e đã đọc vấn đề đó rồi ạh. Tuy nhiên trong chỉ thị đã nêu ra vấn đề là mặc dầu nhà nước đã có nhiều hướng dẫn, qui định tuy nhiên HN vẫn xảy ra những sự cố liên quan đến vấn đề cẩu tháp. Và UBNDHN ra chỉ thị này nhằm hướng dẫn các sở, ban nghành, các tổng cty trên địa bàn HN.
Thêm vào đó trước khi được cấp phép xây dựng thì SXD HN phải xem xét những vấn đề liên quan như là biện pháp thi công, biện pháp an toàn trên công trường thôi. Mà em nghĩ trong này có phần tổng MBTC và phần cẩu tháp.
ý kiến của em vẫn không thay đổi.

Việc cấp phép xây dựng không liên quan gì đến biện pháp cẩu tháp cả chú ạ, đặc biệt phần chi tiết. Chính anh là người làm trực tiếp để xin giấy phép xây dựng bên Sở. Việc này theo cá nhân anh nghĩ chắc là phải làm, còn các sếp đang bàn bạc để xin ý kiến Sở XD Hà Nội. Cảm ơn chú, chú quan điểm giống anh. Mong các bác có nhiều kinh nghiệm cho ý kiến.