Xin hỏi về Thanh toán khối lượng phát sinh

luuphu.cx7

Thành viên có triển vọng
Chào diễn đàn!
Em là sv mới ra trường Hiện em đang có 1 số thắc mắc mong diễn đàn chỉ giúp.
Công trình em đang làm nhà cấp 4 có phát sinh khối lượng đào đất và khối xây( nhưng nhỏ thôi, khoảng 10m3 đất và 4m3 xây móng)
Bây giờ em đang làm quyết toán khối lượng nhưng không biết bắt đầu từ đâu, em có tham khảo và làm như sau
1. làm 1 cái biên bản xử lý hiện trường có xác nhận khối lượng phát sinh của giám sát
2. làm biên bản nghiệm thu khối lượng phát sinh,
3. làm dự toán bổ sung phần khối lượng phát sinh
4. và làm quyết toán đưa luôn khối lượng phát sinh đó vào(=> giá trị quyết toán > giá HĐ)
em chẳng biết có phải ký hợp đồng bổ sung nữa hay ko vì khối lượng ít quá
còn thiếu những gì mong các bác giải thích giúp em!

• Like
Các tương tác: vna

nasri1991

Thành viên có triển vọng
Mình sẽ làm thế này.
- Biên bản hiện trường có ghi kích thước phát sinh, có chữ ký của TVGS
- Vẽ hoàn công và tính khối lượng theo bản vẽ hoàn công đó
Và tùy vào loại HĐ nữa

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Đầu tiên em phải xem khối lượng phát sinh đó do nguyên nhân gì, do tính toán sai khối lượng, hay do yêu cầu từ chủ đầu tư. Hợp đồng thi công của em thuộc hình thức gì (trọn gói, đơn giá điều chỉnh, đơn giá cố định), loại công tác phát sinh có thuộc một trong những công tác cũ được ký trong hợp đồng hay là công tác mới hoàn toàn. Nếu là 1 trong những công tác cũ thì khối lượng phát sinh có vượt 20% khối lượng hợp đồng không?

• Like
Các tương tác: vna

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Những thủ tục pháp lý như bạn trình bày là đủ rồi. theo mình bạn không cần phải làm dự toán bổ sung bởi khối lượng phát sinh không nhiều và hai công tác phát sinh đã có đơn giá trong dự toán và phụ lục hợp đồng bên bạn đã ký. Khi quyết toán bạn làm thêm bảng quyết toán giá trị phát sinh ngoài hợp đồng theo mẫu 04 TT86 Là được.