Xin hướng dẫn lập dự toán bù giá

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mình đang lập dự toán bù giá VL theo thông tư 09. Bác nào biết, xin hướng dẫn giùm:
- Giá VL năm 2007 biến động theo từng tháng, một năm có 12 phiếu giá, lấy giá nào để lập dự toán, hay lập 12 dự toán điều chỉnh cho 12 phiếu giá ?
- Dự toán công trình năm 2006 lập theo định mức cũ ( DM 1242) nay thay đổi ( DM 24). So sánh mã hiệu lấy làm sao?
- Cước vận chuyển bổ sung như thế nào? ( địa phương chưa ban hành giá cước mới).
Xin cảm ơn
Mình đã điều chỉnh theo thông tư số 09 và đã kiểm toán, quyết toán rồi. Bạn cứ theo file mình hướng dẫn mà thực hiện. chúc bạn thành công
Bạn nhắn địa chỉ mail mình gửi cho

huongtoimattroi128503

Thành viên mới
Tổng hợp vật tư trong dự toán

Cả nhà ơi chỉ giúp em với !
Cho em hỏi là : sheet tổng hợp vật tư trong dự toán đó ! khi mà kế toán cần tổng hợp vật tư để xuất hóa đơn ,,..thì vật tư đó có nhân thêm hệ số
( thể hiện hao hụt...) khống ? Hay bản thân nó đã chứa đựng các hao hụt trong định mức rồi

caosongtoanhud1

Thành viên mới
Mình đã điều chỉnh theo thông tư số 09 và đã kiểm toán, quyết toán rồi. Bạn cứ theo file mình hướng dẫn mà thực hiện. chúc bạn thành công
Bạn nhắn địa chỉ mail mình gửi cho
mail cua em la caovansydhxd@gmail.com bac send cho em mot ban em tham khao voi nhe.Cam on bac^!^=D>

tungCPTP

Thành viên mới
BAC nao biet lam bu gia vat lieu giup em voi! em xem ma chang hieu ji het

em xem chang hieu ji ve bu gia ! xin cac bac chi dum em ! dia chi mail cua em : tungCPTP@gmail.com em xin chan thanh cam onm cac bac!

duyninh2006

Thành viên mới
Các Anh, Chị cho em xin một bản dự toán đã điều chỉnh bù giá theo công bố 945 năm 2010 của tỉnh quảng ninh với em lam ma không hiểu ?

tokhuong

Thành viên có triển vọng
Trích

Cả nhà ơi chỉ giúp em với !
Cho em hỏi là : sheet tổng hợp vật tư trong dự toán đó ! khi mà kế toán cần tổng hợp vật tư để xuất hóa đơn ,,..thì vật tư đó có nhân thêm hệ số
( thể hiện hao hụt...) khống ? Hay bản thân nó đã chứa đựng các hao hụt trong định mức rồi
:
Trong định mức nhà nước đã xây dựng trên cơ sở là tất cả vật liệu cho một công tác ( đã có tính chi phí hao hụt trong đó) khi kế toán tổng hợp thì không cần nhân với bất cứ hệ số nào nữa (VD 1m2 công tác lợp tôn định mức cần 1.185m2 tôn thực tế:lấy khối lượng thi công x định mức hao phí = khối lượng xuất hoá đơn) mọi phần mềm dự toán điều có tổng hợp vật tư lấy khối lượng đó là khối lượng thanh toán.

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Điểu chỉnh theo thông tư 09

Rõ ràng văn bản và thông tư hướng dẫn đã rất đầy đủ.
Nhưng gặp trường hợp như mình thì có mà chờ đến khi nào mới giải quyết được chứ.
- Vật liệu biến động chủ yếu là bê tông thương phẩm (không có trong danh mục 13 loại vật liệu của TT09) và Thép xây dựng. BTTP tăng đột biến không chỉ mỗi phụ thuộc và xi măng mà nhiều khi còn tăng theo ý thích của nhà cung cấp.
- Giai đoạn biến động là quý IV/2007 và quý I/2008.
- Giai đoạn này thì báo giá của địa phương và để có cơ sở pháp lý nhất không thể theo kịp. (báo giá không ra, hoặc ra thì giá quá thấp so với biến động)
- Gói thầu của mình điều chỉnh theo TT03 và TT09 tăng khoảng 14% so với hợp đồng.
- Công trình là vốn Ngân sách nhà nước.
- Nhưng Dự án đầu tư có TMĐT là 2000 tỷ, sau khi điều chỉnh TMĐT khoảng 5000 tỷ.
Nhà thầu đã làm hồ sơ đầy đủ theo sự hướng dẫn của BQLDA nhưng chờ đến bao giờ mới có thể điều chỉnh được chứ?
* Với công trình của bạn có thể gói thầu nhỏ, hay đại loại không phụ thuộc vào 30% vốn Nhà nước ấy, Nhà thầu cảm thấy giá (theo báo giá là chấp nhận được)- Nhà thầu có lãi, hòa vốn thậm chí lỗ cũng có thể ok.
Còn mình thì cứ làm đi làm lại không dưới 10 lần vì sự hướng dẫn của BQLDA nhưng để đi đến kết quả cuối cùng thì chỉ biết chờ và chờ.

Skylark403

Thành viên mới
Phần mềm dự toán Acitt

Mình đang dùng phầm mềm tự toán Acitt.
1.Khi lập đơn giá xây dựng chi tiết đầy đủ của một công trình ( tỉnh Quảng Ninh chẳng hạn), mình nạp đơn giá Quảng Ninh (DG 3777 QD. DBF;DMDT 1776; PLV 2405 QN; TDVT QN; GVTQN) thì ko chạy phân tích vật tư được. Nếu thay DMDT 1776 bằng DMDT 24 thì mới phân tích đc; tuy nhiên định mức 24/2005/QĐ-BXD đã bãi bỏ. Xin các anh/chi/bạn chỉ cho cách lập đơn giá chi tiết đầy đủ với định mức 1776.
2. KHi muốn đổi từ PC 30 sang PC 40, mình đã làm theo hướng dẫn trên diễn đàn tuy nhiên máy thông báo lỗi run-time erro '9'; mong các cao thủ chỉ giúp. Thank all!

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình đang dùng phầm mềm tự toán Acitt.
1.Khi lập đơn giá xây dựng chi tiết đầy đủ của một công trình ( tỉnh Quảng Ninh chẳng hạn), mình nạp đơn giá Quảng Ninh (DG 3777 QD. DBF;DMDT 1776; PLV 2405 QN; TDVT QN; GVTQN) thì ko chạy phân tích vật tư được. Nếu thay DMDT 1776 bằng DMDT 24 thì mới phân tích đc; tuy nhiên định mức 24/2005/QĐ-BXD đã bãi bỏ. Xin các anh/chi/bạn chỉ cho cách lập đơn giá chi tiết đầy đủ với định mức 1776.
2. KHi muốn đổi từ PC 30 sang PC 40, mình đã làm theo hướng dẫn trên diễn đàn tuy nhiên máy thông báo lỗi run-time erro '9'; mong các cao thủ chỉ giúp. Thank all!
Mình có ý kiến với bạn như sau:
1. Vấn đề thứ nhất:
- Khi bạn phân tích vật tư thì nó không có tên vật tư đúng không. Bạn cần lưu ý đối với phần mềm, nó chạy theo một quy định đặt sẵn. ĐG377 được lập trên định mức 24, bạn dùng DM1776 thì phần mềm không hiểu là đúng rùi. Bạn dùng DM1776 nhưng lại dùng PLV2405 nên cũng lại sai nốt. ĐỊnh mức, đơn giá, giá sẽ lấy mã vật tư từ Từ điển vật tư. Bạn thấy không, của bạn lộn tùng phèo hết thì làm sao chạy ra được. Dữ liệu đưa vào phải đồng bộ.
- Cách lập dự toán bảng ngang là khổ thế đấy bạn à, người lập dự toánll uôn bị động. Nếu bạn muốn lập Dự toán với định mức 1776 thì bạn phải lập theo phương pháp bảng dọc (Giống dự toán thầu ý). Cách này rất hay và ưu điểm rất lớn. Tuy nhiên các bác CĐT thường "không hiểu" và đưa ra ý kiến "người ta làm khác".
2. Vấn đề 2
- Bạn muốn đổi PC30 sang 40 thì đơn giản là bạn phải đổi tại sheet Phân tích vật tư. Các sheet khác đều link theo sheet này.
- Mình cũng dùng acitt khá lâu nên có đôi lời.
Chúc bạn thành công!

macbichnhi2589

Thành viên mới
Minh cung dang lam ve bu gia vat lieu nhung khong bit la nen bat dau tu dau va phai lam nhu the nao.Ai co file lam roi va da duoc thanh quyet toan thi cho minh xin nhe!

tuan7788

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
dinhphutuan.come.vn
Minh cung dang lam ve bu gia vat lieu nhung khong bit la nen bat dau tu dau va phai lam nhu the nao.Ai co file lam roi va da duoc thanh quyet toan thi cho minh xin nhe!
Các bạn chú ý nhé thông tư 09/2008 đã hết hiệu lực thông tư này ban hành năm 2008 nhằm hỗ trợ và bù giá cho các doanh nghiệp xây dựng do trượt giá cho nên nó chỉ có hiệu lực vào thời điểm ấy còn thời điểm hiện tại nếu làm bù giá chỉ cần nghi bù giá do yếu tố trượt giá tại thời điểm có xác nhận của chủ đầu tư
cách làm bù giá như sau chỉ áp dụng với thanh quyết toán
lấy giá tại thời điểm hiện tại trừ đi giá tại thời điểm ký hợp đồng sau đó lấy chênh lệch vật liệu triết tính vào bảng đơn giá chi tiết(lưu ý: chỉ chiết tính phần chênh lệch giá vật liệu, trong bảng đơn giá chi tiết loại bỏ hết phần đơn giá nhân công và máy ) để ra 1 đơn giá mới gọi là bù giá vật liệu còn bù giá nhân công và máy làm tương tự

khanhsvxd

Thành viên rất triển vọng
Mình có một số ý kiến sau đây mong được giúp đỡ bạn! (chắc chắn giờ này công trình của bạn đã thanh quyết toán xong, nhưng mình nêu một số ý kiến, bạn xem có phù hợp không nhé)
1. Việc điều chỉnh bù giá vật liệu áp dụng theo thông tư 09/2008/TT-BXD được áp dụng cho trường hợp đồng trọn gói, và hợp đồng đơn giá cố định. Nếu công trình có vốn nhà nước chiếm 30% trở lên thì áp dụng mẫu mực theo thông tư 09/2008/TT-BXD và các công văn về việc bù giá trên địa bàn tỉnh. Nếu là vốn tư nhân thì phải có sự thương thảo bù giá giữa CĐT và nhà thầu thi công (dựa trên tinh thần của TT 09/2008/TT-BXD)
2. Việc bù giá vật liệu theo thông tư 09/2008/TT-BXD trên tinh thần là nhà nước giúp đỡ và cùng nhà thầu giải quyết khó khăn trong tình hình lạm phát, và trượt giá năm 2007 và 2008. Nên việc bù giá có giá trị tương đối.
3. Việc áp dụng định mức nào để bù giá: Định mức mà bạn áp dụng phải theo đúng định mức mà bạn đã dùng để dự thầu (định mức này không được lớn hơn định mức của nhà nước, thấp hơn thì không sao hehe). (không được dùng định mức mới để điều chỉnh)
4. Việc áp dụng giá nào để điều chỉnh thì phải căn cứ vào biên bản nghiệm thu khối lượng xây dựng cho từng đợt thi công. từ đó xác định được tháng hoàn thành công việc tương ứng với tháng để lấy vật liệu bù giá.