Xin tư vấn gấp về việc thương thảo hợp đồng

maidophim

Thành viên mới
Các bạn tư vấn cho mình cái này nhé:
Hiện bên mình đã đến giai đoạn thương thảo hợp đồng gói thầu khảo sát xây dựng, hình thức hợp đồng là trọn gói, kinh phí nhà nước. Tuy nhiên, trong HSMT phần khối lượng và các phương án có sai sót về lỗi tính toán và cả về mặt khoa học, trong hồ sơ dự thầu đã duyệt bên mình ko đề cập đến việc sửa mà chỉ làm dự toán đúng như trong HSMT. Trong lần thương thảo hợp đồng này, bên mình muốn sửa các lỗi sai đó và sửa lại dự toán cho hợp lý (sẽ khác nhiều so với hồ sơ tài chính đã nộp và được duyệt); vậy các bạn cho mình hỏi:
- Việc thương thảo hợp đồng để sửa lại các phương án thực hiện, khối lượng trong HSMT và giá thành (riêng tổng giá thành vẫn giữ nguyên với hồ sơ tài chính) có đúng luật không? bạn có thể cho mình cụ thể điều luật nào cho phép điều đó không?
- Trong trường hợp không đúng với luật thì các bạn có thể tư vấn cho mình chọn giải pháp nào tháo gỡ?
Cám ơn các bạn trước nhé!

ManU

Thành viên năng động
Các bạn tư vấn cho mình cái này nhé:
Hiện bên mình đã đến giai đoạn thương thảo hợp đồng gói thầu khảo sát xây dựng, hình thức hợp đồng là trọn gói, kinh phí nhà nước. Tuy nhiên, trong HSMT phần khối lượng và các phương án có sai sót về lỗi tính toán và cả về mặt khoa học, trong hồ sơ dự thầu đã duyệt bên mình ko đề cập đến việc sửa mà chỉ làm dự toán đúng như trong HSMT. Trong lần thương thảo hợp đồng này, bên mình muốn sửa các lỗi sai đó và sửa lại dự toán cho hợp lý (sẽ khác nhiều so với hồ sơ tài chính đã nộp và được duyệt); vậy các bạn cho mình hỏi:
- Việc thương thảo hợp đồng để sửa lại các phương án thực hiện, khối lượng trong HSMT và giá thành (riêng tổng giá thành vẫn giữ nguyên với hồ sơ tài chính) có đúng luật không? bạn có thể cho mình cụ thể điều luật nào cho phép điều đó không?
- Trong trường hợp không đúng với luật thì các bạn có thể tư vấn cho mình chọn giải pháp nào tháo gỡ?
Cám ơn các bạn trước nhé!
Việc thay đổi các nội dung, nhất là về giá dự thầu đã được duyệt là không được, vi phạm luật. Đúng ra, trước thời điểm gửi Hồ sơ dự thầu bên bạn cần thông báo với Chủ đầu tư những sai sót của hồ sơ mời thầu để kịp điều chỉnh. Sau khi hồ sơ dự thầu được mở thì không có gì có thể thay đổi được nữa.
Tuy nhiên, do hợp đồng của bên bạn ký với Chủ đầu tư là Hợp đồng trọn gói nên vẫn còn có thể cứu vãn được. Vì căn cứ theo ND48/2010 về Hợp đồng trong hoạt động xây dựng thì hồ sơ thanh toán (theo điều 18+19) không cần xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết mà chỉ cần khối lượng hoàn thành theo các khối lượng công việc phù hợp với phạm vi công việc phải thực hiện trong hợp đồng. Còn giá trị thanh toán của hợp đồng vẫn là giá trị hợp đồng trọn gói đã ký kết.
Tất nhiên, để quá trình thanh toán thuận lợi (vì là vốn NSNN) bên bạn nên chuẩn bị trước các tình huống phải giải quyết với bên Sở tài chính, họ rất có thể sẽ cắt những phần sai sót về khối lượng nếu nó quá rõ ràng. Chính vì vậy, trong mọi biên bản nghiệm thu nên nghiệm thu theo đúng dự toán đã duyệt là tốt nhất, nếu không thì chỉ nên nghiệm thu về mặt hoàn thành công việc, còn khối lượng ko cần ghi chi tiết theo đúng tinh thần nghị định trên.

mineral

Thành viên mới
vậy thì nếu KL công việc hoàn thành nhiều hơn Kl dự thầu thì lỗ chết. Chúng ta nên Cẩn thận với loại hợp đồng trọn gói vì nhiều khi CĐT cố tình tính thiếu KL của rất nhiều hạng mục. Quan trọng nhất với loại HSMT theo hình thức HĐ trọn gói là tập trung tính toán KL phần công việc chiếm giá trị lớn trong gói thầu chính xác nhất để tránh thiệt hại khi thanh toán sau này

mineral

Thành viên mới
vậy thì nếu KL công việc hoàn thành nhiều hơn Kl dự thầu thì lỗ chết. Chúng ta nên Cẩn thận với loại hợp đồng trọn gói vì nhiều khi CĐT cố tình tính thiếu KL của rất nhiều hạng mục. Quan trọng nhất với loại HSMT theo hình thức HĐ trọn gói là tập trung tính toán KL phần công việc chiếm giá trị lớn trong gói thầu chính xác nhất để tránh thiệt hại khi thanh toán sau này