Xin tư vấn cách chia giai đoạn thanh toán hợp đồng

ngoctu8386

Thành viên nhiều triển vọng
Em có một vấn đề hết sức nan giải mong các bác trong diễn dành cho em ý kiến tham khảo với nghe.
Em đang làm một hợp đồng thi công phần điều hoà cho công trình mà công ty em đã nhận được làm. Em được sự chỉ đạo của xếp đó là chia hình thức thanh toán ra làm 4 giai đoạn:
- Giai đoạn 1 là tạm ứng 30%
- Giai đoạn 2 là..........30%
- Giai đoạn 3 là tiến hành thanh toán 35% ngay sau khi ký nghiệm thu và quyết toán
- Giai đoạn 4 là thanh toán nốt 5% còn lại khi kết thúc thời gian bảo hành công trình
Bây giờ em không thể tìm ra được lý do gì để hợp lý 30% giá trị hợp đồng khi thanh toán giai đoạn đợt 2.
Vậy mong các bác giúp đỡ.

A

archvanhuong

Guest
Em có một vấn đề hết sức nan giải mong các bác trong diễn dành cho em ý kiến tham khảo với nghe.
Em đang làm một hợp đồng thi công phần điều hoà cho công trình mà công ty em đã nhận được làm. Em được sự chỉ đạo của xếp đó là chia hình thức thanh toán ra làm 4 giai đoạn:
- Giai đoạn 3 là tiến hành thanh toán 35% ngay sau khi ký nghiệm thu và quyết toán
- Giai đoạn 4 là thanh toán nốt 5% còn lại khi kết thúc thời gian bảo hành công trình
Bây giờ em không thể tìm ra được lý do gì để hợp lý 30% giá trị hợp đồng khi thanh toán giai đoạn đợt 2.

Thử xem thế này có hợp lý không nhé:
Giai đoạn 1: Tạm ứng 30% ngay sau khi ký kết hợp đồng
Giai đoạn 2: Tạm ứng 30% sau khi lắp máy (chưa lắp đặt các phụ kiện kèm theo)
hoặc tạm ứng 30% sau khi lắp 1/2 (2/3; 3/4) số máy điều hòa
Giai đoạn 3:Tạm ứng 35% ngay sau khi ký nghiệm thu.
Giai đoạn 4: thanh toán nốt 5% khi hết thời hạn bảo hành và quyết toán hợp đồng. (cái này hơi quá đáng nhỉ, hết thời hạn bảo hành ít nhất cũng 1 - 2 năm)

Last edited by a moderator:
M

minhtuong

Guest

Tỉ lệ thanh toán giai đoạn do các bên thương thảo và đưa vào trong hợp đồng. Bạn hỏi vì sao là 30 % thì thật khó trả lời.
Tỉ lệ thanh toán giai đoạn thì phụ thuộc vào tiến độ thực hiện hợp đồng, phụ thuộc vào nguồn vốn của bên A, khả năng của bên B,...
Bạn thử xem trong các yếu tố đó, yếu tố nào hợp lý nhé.

ngoctu8386

Giai đoạn 4: thanh toán nốt 5% khi hết thời hạn bảo hành và quyết toán hợp đồng. (cái này hơi quá đáng nhỉ, hết thời hạn bảo hành ít nhất cũng 1 - 2 năm)
Cảm ơn bác. Nhưng em thấy nó cứ thế nào đó vì em thấy thường là khi bên em thi công thì bên A người ta không một lúc giao mặt bằng 100% cho bọn em thi công mà toàn là thi công xen kẽ với một bên B khác nào đó vì thế khó có thể mà thi công đúng theo ý muốn của mình được thời gian càng lâu thì mình càng chết bác nhỉ :( do vậy mà phân chia theo % khối lượng thế này rất hay nhưng khó có thể mà theo ý muốn của mình được bác ạ.
Em có ý kiến thế này: Em sẽ để thanh toán đợt 2 khi mà em bắt đầu lắp những cái máy đầu tiên. Bác thấy liệu thế có ép người quá đáng lắm không ?:-?

ngoctu8386

Cảm ơn bác. Nhưng em thấy nó cứ thế nào đó vì em thấy thường là khi bên em thi công thì bên A người ta không một lúc giao mặt bằng 100% cho bọn em thi công mà toàn là thi công xen kẽ với một bên B khác nào đó vì thế khó có thể mà thi công đúng theo ý muốn của mình được thời gian càng lâu thì mình càng chết bác nhỉ :( do vậy mà phân chia theo % khối lượng thế này rất hay nhưng khó có thể mà theo ý muốn của mình được bác ạ.
Em có ý kiến thế này: Em sẽ để thanh toán đợt 2 khi mà em bắt đầu lắp những cái máy đầu tiên. Bác thấy liệu thế có ép người quá đáng lắm không ?:-?

ngoctu8386

Tỉ lệ thanh toán giai đoạn do các bên thương thảo và đưa vào trong hợp đồng. Bạn hỏi vì sao là 30 % thì thật khó trả lời.
Tỉ lệ thanh toán giai đoạn thì phụ thuộc vào tiến độ thực hiện hợp đồng, phụ thuộc vào nguồn vốn của bên A, khả năng của bên B,...
Bạn thử xem trong các yếu tố đó, yếu tố nào hợp lý nhé.
Bác nói chí phải đúng là "money is number one" nhưng mà khi thi công không có money thì cũng khó mà đảm bảo được đúng tiến độ bác nhỉ x( nhất là khi mà công trình phải phụ thuộc vào tiến độ chung thì khó mà lấy được tiền từ chủ đầu tư khi mà mình đang thi công dở dang lắm. Chính vì thế mà sếp em muốn chắc ăn chia ra bốn giai đoạn cụ thế đó chứ nhất là khi mà tình hình tài chính khó khăn thế này :((.

A

archvanhuong

Guest
Vấn đề không phải là ép người quá mà vấn đề ở chỗ chủ đầu tư không đời nào chấp nhận cả em ạ. Khi em vừa ký hợp đồng em đã nhận 30% rồi, đến khi bắt đầu lắp máy em lại nhận tiếp 30% thì có nghĩa chủ đầu tư chưa được lắp cái máy nào mà em đã nhận 60%. Nếu em là chủ đầu tư em có chấp nhận cầm dao đằng chuôi thế không em. Thế nên, theo ý kiến của chị, ở giai đoạn 2 của hợp đồng bên em nên để để số máy được lắp đặt làm sao cho giá trị tương đương với giá trị 30% bên em nhận từ lúc tạm ứng. Như vậy khi chuẩn bị nhận tiếp tạm ứng cả hai bên đều đang tương đương nhau về mặt giá trị. Như vậy sẽ hợp lý hơn. Với giá trị nhận của lần 2 em có thể đổi thành 40% hoặc hơn nữa (tùy thuộc vào khả năng đàm phán hợp đồng của bên em).
Chị viết hơi dài dòng, hy vọng em hiểu đúng ý. :D

M

minhtuong

Guest
Bác nói chí phải đúng là "money is number one" nhưng mà khi thi công không có money thì cũng khó mà đảm bảo được đúng tiến độ bác nhỉ x( nhất là khi mà công trình phải phụ thuộc vào tiến độ chung thì khó mà lấy được tiền từ chủ đầu tư khi mà mình đang thi công dở dang lắm. Chính vì thế mà sếp em muốn chắc ăn chia ra bốn giai đoạn cụ thế đó chứ nhất là khi mà tình hình tài chính khó khăn thế này :((.

Nếu bên A có khó khăn về vốn, theo nguyên tắc bình đẳng thì hai bên phải đàm phán tiến độ thực hiện hợp đồng sao cho phù hợp với tiến độ bố trí vốn của bên A và khả năng tài chính của bên B, rồi căn cứ điều kiện HSMT, HSDT (về vấn đề bỏ vốn thi công, lãi vay,....)
Không có vốn mà muốn tiến độ nhanh, không phải trả lãi cho nhà thầu thì quá tốt cho bên Ax(

ngoctu8386

Vấn đề không phải là ép người quá mà vấn đề ở chỗ chủ đầu tư không đời nào chấp nhận cả em ạ. Khi em vừa ký hợp đồng em đã nhận 30% rồi, đến khi bắt đầu lắp máy em lại nhận tiếp 30% thì có nghĩa chủ đầu tư chưa được lắp cái máy nào mà em đã nhận 60%. Nếu em là chủ đầu tư em có chấp nhận cầm dao đằng chuôi thế không em. Thế nên, theo ý kiến của chị, ở giai đoạn 2 của hợp đồng bên em nên để để số máy được lắp đặt làm sao cho giá trị tương đương với giá trị 30% bên em nhận từ lúc tạm ứng. Như vậy khi chuẩn bị nhận tiếp tạm ứng cả hai bên đều đang tương đương nhau về mặt giá trị. Như vậy sẽ hợp lý hơn. Với giá trị nhận của lần 2 em có thể đổi thành 40% hoặc hơn nữa (tùy thuộc vào khả năng đàm phán hợp đồng của bên em).
Chị viết hơi dài dòng, hy vọng em hiểu đúng ý. :D
Ý chị là để 30% là để mua vật tư và trả lương cho công nhân và khi thi công hết số tiền mà mình được tạm ứng này thì bắt đầu thanh toán đợt 2 phải không ạ? Nhưng em có một thắc mắc thế này: đó là khi đi vào thực tế thi công thì mình lấy cơ sở gì để thuyết phục chủ đầu tư là "tôi đã dùng hết 30% của ông và ông hãy thanh toán cho tôi đợt 2". Em mới làm nên hãng còn non mong được chị tư vấn.

ngoctu8386

Nếu bên A có khó khăn về vốn, theo nguyên tắc bình đẳng thì hai bên phải đàm phán tiến độ thực hiện hợp đồng sao cho phù hợp với tiến độ bố trí vốn của bên A và khả năng tài chính của bên B, rồi căn cứ điều kiện HSMT, HSDT (về vấn đề bỏ vốn thi công, lãi vay,....)
Không có vốn mà muốn tiến độ nhanh, không phải trả lãi cho nhà thầu thì quá tốt cho bên Ax(
Ý của bác về việc phân chia giai đoạn thanh toán theo tiến độ hay quá =D> . Bác có thể cho em xin môt file hợp đồng về hình thức thanh toán nói trên để em tham khoả được không ạ. Em xin cảm ơn

A

archvanhuong

Guest
Ý chị là để 30% là để mua vật tư và trả lương cho công nhân và khi thi công hết số tiền mà mình được tạm ứng này thì bắt đầu thanh toán đợt 2 phải không ạ? Nhưng em có một thắc mắc thế này: đó là khi đi vào thực tế thi công thì mình lấy cơ sở gì để thuyết phục chủ đầu tư là "tôi đã dùng hết 30% của ông và ông hãy thanh toán cho tôi đợt 2". Em mới làm nên hãng còn non mong được chị tư vấn.
Em ơi, không phải là lấy cơ sở gì để thuyết phục chủ đầu tư mà đấy là thỏa thuận giữa hai bên ngay từ khi bắt đầu ký hợp đồng. Thông thường thì gợi ý đó là bên em ngầm hiểu để đưa ra cơ sở hợp lý cho tiến độ thanh toán.Trong trường hợp chủ đầu tư cần giải thích về tiến độ thanh toán 30 - 30 - 35-5 thì em có thể đưa vào phụ lục của hợp đồng. Phụ lục về số máy sẽ lắp tương ứng với số tiền đã nhận hoặc sắp nhận. Phụ lục đề rõ tiến độ lắp máy tương đương với tiền độ thanh toán của hợp đồng. Còn việc để tính ra tương ứng với số tiền đó là bao nhiêu máy đã được lắp đặt thì quá dễ với bên em còn gì. Tính cái ra liền.
Ví dụ: Điều khoản 5: Tiến độ thanh toán của hợp đồng
1) Tạm ứng ngay 30% sau khi ký hợp đồng.
2) Tạm ứng tiếp 30% (40%) sau khi bên B đã lắp 15 máy điều hòa (chi tiết xem phụ lục 1: phụ lục tiến độ lắp đặt máy)
3) Tạm ứng tiếp 35% sau khi bên B lắp đặt xong toàn bộ máy (40 máy) (chi tiết xem phụ lục 1: phụ lục tiến độ lắp đặt máy), sau khi nghiệm thu sản phẩm.
4) Thanh toán nốt 5% và thực hiện quyết toán hợp đồng sau khi hết thời gian bảo hành. (lưu ý có thể đề xuất giảm khoản giữ lại chỉ còn 2% vì 5% sau khi hết thời hạn bảo hành thì coi như hết lãi).
Việc em thuyết phục chủ đầu tư thì phải thuyết phục ngay từ đầu khi đàm phán hợp đồng. Còn bước thanh toán của hợp đồng thì cứ theo điều khoản hợp đồng đã ký. Không cần phải thuyết phục thêm ở bước này.
Nói chung hợp đồng càng chi tiết càng tốt em ạ. Tránh việc cãi nhau và chậm thanh toán (việc này đau đầu nhất khi mà giá cả biến động từng ngày). Và việc cũng hết sức cần thiết là khi kết thúc một giai đoạn của hợp đồng luôn có biên bản bàn giao, nghiệm thu ngay tại thời điểm đó nhé.
Thực ra một hợp đồng kinh tế như bên em thực hiện dễ dàng hơn các hợp đồng tư vấn rất nhiều vì nó có sản phẩm thực để nghiệm thu. Chúc em sớm tìm ra phương án thanh toán hợp lý.

Last edited by a moderator:

chinhnd

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Về cơ bản, công tác trong xây dựng cơ bản thì sau khí ký hợp đồng thì nhận tạm ứng sau đó tuỳ thuộc vào khối lượng nghiệm thu, chủ đầu tư và nhà thầu tiến hành lập giá trị thanh toán theo khối lượng nghiệm thu ( thông thường thanh toán thoe KL là 92% là cao nhât).

Với trường hợp của bạn thì không hiểu khối lượng lắp đặt thiết bị (điều hoà) có lớn không? Nếu giá trị lớn thì thuỳ thuộc vào khối lượng lắp đặt tiến hành nghiệm thu theo từng giai đọan để tiến hành thanh toán.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới