Xin tư vấn về Báo cáo tài chính trong hồ sơ dự thầu

datxdaa

Thành viên mới
Trong khi chấm thầu, mình gặp phải tình huống như sau:
- yêu cầu của mình trong HSMT là: nhà thầu phải có báo cáo tài chính trong 3 năm gần nhất là 2010,2011,2012.
nhưng khi chấm có 1 nhà thầu là Công ty X thuộc bộ quốc phòng (Bộ Tổng tham mưu trực tiếp quản lý) không có báo cáo tài chính năm 2012, mà thay bằng 1 biên bản thẩm định báo cáo tài chính được phòng tài chính của bộ TTM thẩm định.
trong căn cứ của biên bản này có nêu " căn cứ là báo cáo tc năm 2012 và sổ sách kế toán của cty năm 2012"
Vậy, mình muốn hỏi biên bản này có thay thế dc báo cáo tài chính ko?
hay đây chỉ là công việc thanh tra hoạt động của cơ quan quản lý cấp trên đối với đơn vị.
rất mong nhận dc sự tư vấn từ các bạn, và cho mình xin căn cứ tham khảo trong việc xử lý tình huống này trong luật nhé.

ngoctu2109

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Trong khi chấm thầu, mình gặp phải tình huống như sau:
- yêu cầu của mình trong HSMT là: nhà thầu phải có báo cáo tài chính trong 3 năm gần nhất là 2010,2011,2012.
nhưng khi chấm có 1 nhà thầu là Công ty X thuộc bộ quốc phòng (Bộ Tổng tham mưu trực tiếp quản lý) không có báo cáo tài chính năm 2012, mà thay bằng 1 biên bản thẩm định báo cáo tài chính được phòng tài chính của bộ TTM thẩm định.
trong căn cứ của biên bản này có nêu " căn cứ là báo cáo tc năm 2012 và sổ sách kế toán của cty năm 2012"
Vậy, mình muốn hỏi biên bản này có thay thế dc báo cáo tài chính ko?
hay đây chỉ là công việc thanh tra hoạt động của cơ quan quản lý cấp trên đối với đơn vị.
rất mong nhận dc sự tư vấn từ các bạn, và cho mình xin căn cứ tham khảo trong việc xử lý tình huống này trong luật nhé.

Chào bạn !
Trong quá trình chấm thầu việc cần là phải làm đúng nhưng cũng không nên áp dụng một cách máy móc :) Vì bạn không nói rõ biên bản thẩm định báo cáo tài chính của cơ quan cấp trên thẩm định cho công ty X kia có thể hiện đầy đủ các nội dung theo yêu cầu của HSMT không (doanh thu, hệ số thanh toán nợ ngắn hạn, giá trị dòng ...) nên tôi không dám khẳng định, nhưng nếu trong biên bản thẩm định đó có đầy đủ các nội dung của báo cáo tài chính theo yêu cầu HSMT thì hoàn toàn có thể thay thế cho báo cáo tài chính của năm được thẩm định và làm cơ sở cho bạn xét thầu.
Nếu để yên tâm hơn bạn nên có văn bản làm rõ HSDT bằng cách yêu cầu Nhà thầu X gửi báo báo tài chính bổ sung đối chiếu với số liệu tài chính năm 2012 đã được thẩm định. Nếu số liệu tài chính thống nhất với biên bản thẩm định thì ok.

toanhntm

Thành viên mới
Xin hỏi các bạn. Nếu không có đủ báo cáo tài chính trong 3 năm gần nhất mà chỉ có 2 BCTC thì mình loại nhà thầu ở điều khoản nào?