Yêu cầu về giá trị hợp đồng tương tự

• Khởi xướng laohatien
  • Ngày gửi
L

laohatien

Guest
Báo cáo các bác, em có gói thầu VTTB (ĐTRR), giá trị khoảng 100 tỷ. Theo mẫu HSMT theo TT05/BKH-2010 thì hướng dẫn: "Hợp đồng cung cấp hàng hóa tương tự có giá trị bằng hoặc lớn hơn 70% giá trị của gói thầu đang xét. Với gói thầu có tính chất đặc thù mà năng lực nhà thầu còn hạn chế có thể yêu cầu giá trị HĐ tương tự khoảng 50-70% giá trị gói thầu đang xét...".
Theo đó khi yêu cầu về giá trị hợp đồng tương tự phải yêu cầu nhà thầu có hợp đồng tương tự có giá trị >=70 tỷ đồng (hoặc có thể giảm xuống đến >=50 tỷ - nếu giải trình được về tính chất đặc thù hoặc năng lực nhà thầu còn hạn chế).
Tuy nhiên thực tế nếu đem đấu thầu gói thầu này với yêu cầu >=50 tỷ thì cũng chỉ có một nhà thầu đáp ứng được yêu cầu (trường hợp giả định là như vậy). Vậy muốn nhờ các bác tư vấn giúp em: nếu giảm yêu cầu về hợp đồng tương tư xuống ( >= 25 tỷ) để khuyến khích thêm nhà thầu tham gia nhằm tạo cạnh tranh thêm thì có được không, và cơ sở nào để thực hiện được điều này. Em xin cảm ơn các bác.

ngoctu2109

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Bạn lưu ý là trong TT05-2010TT-BKH những phần chữ in nghiêng chỉ mang tính chất hướng dẫn, minh họa.

Do đó trường hợp của bạn, nếu xét thấy tính đặc thù của gói thầu bạn có thể sửa đổi tiêu chí về giá trị gói thầu tương tự cho phù hợp.

Ngoài ra giá hợp đồng tương tự đã thực hiện tại mỗi thời điểm khác nhau (do trượt giá) VD: nếu cùng là gói VTTB của bạn Giá 100 tỷ thì cách đây 2 năm có thể giá trị của nó chỉ khoảng 70 tỷ , nên theo tôi không nên áp dụng máy móc việc đưa ra tiêu chí cho các hợp đồng tương tự này.

Mọi người cho ý kiến thêm

L

laohatien

Guest
hì, cảm ơn bác Ngoctu, cũng đành rằng là hướng dẫn và không nên áp dụng máy móc, nhưng nếu làm theo trong hướng dẫn đó thì sau này thanh tra kiểm toán và cấp trên hỏi còn có cơ sở trả lời. Mệt nhất là chuyện giải trình bác à, cứ hỏi "tại sao yêu cầu này, yêu cầu thế kia ???", rất khó có căn cứ để giải trình. Em cũng đang tìm căn cứ để yêu cầu thấp hơn nhưng chưa có cơ sở.