1001 tình huống hỏi đáp của Kỹ sư QA/QC xây dựng mới học phần mềm quản lý chất lượng GXD

Trịnh Đắc

Thành viên mới
Điểm tích cực
0
Tình huống 60: Em chào thầy ạ. Thầy cho e hỏi là em muốn có 2 mốc thời gian trong biên bản Yêu cầu nghiệm thu thì có cách nào ko ạ? Mẫu bên BQL gửi yêu cầu thời gian gửi và nhận phiếu yêu cầu (thời gian trong khung ký). Còn thời gian bên trên là thời gian bắt đầu nghiệm thu.

Em chỉnh trong phần mềm thì sheet phiếu yêu cầu chỉ được 1 bên.

Trả lời: Em có thể xử lý bằng cách: chèn dòng text giờ ... phút, ngày ... tháng ... năm .... để trống điền bằng tay vào khi ký gửi và nhận.
Phần mềm chưa lập trình cho tình huống này, vì trước nay quan niệm phiếu yêu cầu như cái thư mời, đến giờ đó thì tới nghiệm thu, ký nhận là được, chưa tính là phải có thời gian gửi và nhận phiếu yêu cầu nữa.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Điểm tích cực
6.333
Tình huống 61: Cho em hỏi tại sao tên giai đoạn trong biên bản nghiệm thu công việc lại không link sang biên bản nghiệm thu vậy ạ (như trong hình)? Do em mới sử dụng phần mềm QLCL nên chưa rành lắm. Em cám ơn!

Em nhập dữ liệu vào sheet Danh mục Nghiệm thu công việc như sau:

Bên sheet biên bản nghiệm thu không hiện tên Giai đoạn như mong muốn:​

Trả lời:
Xem hình em gửi thì thấy em đang sử dụng nhầm Nghiệm thu Giai đoạn đưa vào sheet Nghiệm thu công việc (NT cong viec). Để làm nghiệm thu giai đoạn em dùng lệnh Xuất danh mục nghiệm thu giai đoạn như trong hình dưới.
Sau đó em đưa thông tin nghiệm thu giai đoạn vào sheet Danh muc NT giai doan và khi đó phần mềm QLCL GXD sẽ hiện ra bộ biên bản nghiệm thu Giai đoạn.

Em xem Nghị định số 46/2015/NĐ-CP có các điều khoản riêng nhau nói về: Nghiệm thu công việc, Nghiệm thu hạng mục - giai đoạn nhé.

Em chú ý chỉ cần gõ GD là ký hiệu của Giai đoạn thôi nhé, không cần gõ GD1.01 đâu.​
Chỉ gõ GD thôi, phần mềm sẽ tự động đánh mã giai đoạn, không nên gõ như hình em gửi này. Vì khi gõ GXD1.01 như này thì ở bên cột STT xuất hiện số thứ tự 1 và hiểu đây là công việc.​

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Nắp ga, song chắn rác Gang, Composite
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới