Các góp ý về tính năng của phần mềm Dự toán GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các ý kiến đóng góp hoàn thiện phần mềm Dự toán GXD, các gợi ý về tính năng mới, các nhu cầu bạn mong muốn phần mềm phải đáp ứng để thuận lợi cho công việc của bạn, xin gửi ở chủ đề này.

Xin chân thành cảm ơn.

vanthoktxd

Thành viên mới
Tra mả hiệu- và 1 số thắc mắc khác

em là HV trong lớp học đo bóc dự toán ngày 18_9.
Cty có phát cho 1 phần mềm GXD nhưng trong khi làm, và tra mã hiệu thì có nhiều công tác tra ko đc, như ak.845... và xem trong file DM1776.dls thì vẫn có đầy đủ, nhưng không tra được, và có nhiều công tác khác nữa. nhưng khi dùng bảng PTVT thì vẫn phân tích ra bình thường như dữ liệu trong DM1776.dls. << mâu thuẫn.
em muốn hỏi thêm là trong PM đả mặc định sẳn là dùng XM PC30, giờ em muốn dùng XM PC40 thì làm cách nào để thay đổi??
Công tác xây tường mặc định là dùng cát vàng, bây giờ em muốn dùng cát min ML=1,5-2 có được ko ?
CÒn 1 vấn đề nữa: trong PM đơn giá NC ko dùng Lương TT= 980.000. nhưng khi chĩnh sửa Lương TT = 980.000, ta có bảng nhân công, nhưng bảng Dutoan XD, thì lại ko liên kết với giá nhân công tính theo Ltt mới nhập, ma vẫn dùng lương tt củ.?

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
em là HV trong lớp học đo bóc dự toán ngày 18_9.
Cty có phát cho 1 phần mềm GXD nhưng trong khi làm, và tra mã hiệu thì có nhiều công tác tra ko đc, như ak.845... và xem trong file DM1776.dls thì vẫn có đầy đủ, nhưng không tra được, và có nhiều công tác khác nữa. nhưng khi dùng bảng PTVT thì vẫn phân tích ra bình thường như dữ liệu trong DM1776.dls. << mâu thuẫn.
Có thể trong cơ sở dữ liệu đơn giá không có, nhưng vẫn có định mức.
Ví dụ 1: Trong định mức có công tác nạo vét biển, nhưng đơn giá Hà Nội sẽ không có bởi Hà Nội không có biển - người ta sẽ không đưa vào đơn giá các mã hiệu này. Khi tra mã hiệu đơn giá ở sheet Du toan sẽ không có đơn giá, nhưng phân tích vẫn được định mức - điều này tốt vì phục vụ gọi định mức để tra cứu hoặc tính đơn giá.
Ví dụ 2: Thái Bình là tỉnh thuần đồng bằng, khi tính đơn giá người ta không tính các công tác thi công ở vùng rừng núi (công tác làm thủy điện chẳng hạn), nhưng trong định mức vẫn có. Bộ đơn giá gốc không có thì tra đơn giá làm sao có được? Nhưng tra định mức thì vẫn có.
Như vậy bạn cần hiểu lại vấn đề và vận hành phần mềm cho đúng quy trình.
em muốn hỏi thêm là trong PM đả mặc định sẳn là dùng XM PC30, giờ em muốn dùng XM PC40 thì làm cách nào để thay đổi??
Ngoài ra bạn có thể chọn lệnh Tiện ích -> Chuyển đổi phụ lục vữa (tính năng này nhờ bạn kiểm tra dùm và góp ý giúp chúng tôi hoàn thiện hơn nữa ở bản chính thức).
Trong PM mặc định sẵn là dùng XM PC30, đây là do phương pháp dùng bộ đơn giá địa phương vẫn tính bằng XM PC30. Giờ bạn dùng XM PC40 thì khi tra mã hiệu xong trong sheet Dự toán bạn hiển thị 2 cột ẩn là B và C và xóa mã vữa đi. Khi tính đơn giá chi tiết (hoặc phân tích vật tư) bạn sẽ nhận được chỉ vữa thôi (không phân tích ra X-C-D-N) khi đó bạn tính cấp phối vữa theo PC40 và kết nối vào.

Công tác xây tường mặc định là dùng cát vàng, bây giờ em muốn dùng cát min ML=1,5-2 có được ko ?
Hoàn toàn được. Có nhiều cách, ở đây tôi đề xuất 2 cách:
C1. Bạn mở các file cơ sở dữ liệu DMDT.csv, TDVT.csv, GVT.csv và thay các mã hiệu cát vàng bằng cát mịn (bắt đầu từ việc tìm các mã hiệu trong DMDT.csv). Lần sau phần mềm sẽ gọi ra đúng loại cát bạn đã thay đổi.
C2. Bạn cứ làm bình thường sau đó dùng chức năng AutoFilter, Vlookup trong Excel để thay cát vàng bằng cát mịn ML=1,5-2.

ngoc2105

Thành viên quan trọng (VIP)
Theo TA hiểu thì có lẽ cần tạo các tệp tin cơ sở dữ liệu với các mã thường dùng nhất và loại bỏ những gì ít dùng đi - thì sẽ đáp ứng yêu cầu của bạn? VD: Chuyên lập dự toán công trình đường thì chắc ít khi dùng các mã hiệu đặc thù công trình thi công nhà cao tầng. Không biết có phải ý của bạn như vậy không?
Đúng rồi đó anh TA có nghĩa là mình tạo mã hiệu thường dùng của các loại hạng mục xong chỉ cần là mình bấm vào lấy ra ngay thôi không cần chọn trong đơn giá do nhiều quá, em cũng xem qua hướng dẫn nhưng sao ko thấy có chuyển đổi đơn vị sang đơn vị 1 nhỉ ??? Nhiều khi dùng đơn vị 1m3 : chẳng hạn quen rồi .....
+ Sao em tải mẫu Dự toán GXD mà không thấy có mẫu bù nhiên liệu trong giá ca máy hả bác TA, Còn trong giá thầu của các phần mềm đều không có bù nhiên liệu trong giá ca máy .....ko biết trong GXD có không...vì khi làm giá thầu đưa bù nhiên liệu trong giá ca máy vào sẽ thêm phần chính xác hơn

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Em có đôi điều góp ý 1 số vấn đề như sau :
1. Vấn đề phím tắt : em thấy trong phần mềm dự toán Acitt hay phần mềm GXD phiên bản trước có những phím tắt dùng cho việc chạy dự toán (phân tích, tổng hợp, tính đơn giá chi tiết, dự thầu...). Còn với phần mềm này em thử các phím tắt như trên nhưng đều không áp dụng được. Không biết là có thay đổi gì về phím tắt không nhưng em đã tìm mà không thấy. Việc sử dụng các phím tắt giúp cho người lập dự toán tiết kiệm được nhiều thời gian hơn.
2. Vấn đề đổi mã vữa :
Ngoài ra bạn có thể chọn lệnh Tiện ích -> Chuyển đổi phụ lục vữa (tính năng này nhờ bạn kiểm tra dùm và góp ý giúp chúng tôi hoàn thiện hơn nữa ở bản chính thức).
Trong PM mặc định sẵn là dùng XM PC30, đây là do phương pháp dùng bộ đơn giá địa phương vẫn tính bằng XM PC30. Giờ bạn dùng XM PC40 thì khi tra mã hiệu xong trong sheet Dự toán bạn hiển thị 2 cột ẩn là B và C và xóa mã vữa đi. Khi tính đơn giá chi tiết (hoặc phân tích vật tư) bạn sẽ nhận được chỉ vữa thôi (không phân tích ra X-C-D-N) khi đó bạn tính cấp phối vữa theo PC40 và kết nối vào.
Em thấy cách chuyển đổi này phức tạp hơn việc chuyển đổi ở phiên bản cũ. Ở phiên bản cũ ở cột B chỉ cần ấn Ctrl + T là hiện lên danh sách các mã vữa để lựa chọn, kể cả vữa bê tông và vữa xây (chọn cho từng công tác). Với phiên bản này khi chọn chuyển đổi mã vữa từ PC30 lên PC40 mặc dù vẫn chọn từ dòng nào đến dòng nào nhưng vẫn bị chuyển đổi hết PC30 thành PC40 cho tất cả các công tác.Việc chuyển đổi PC40 về PC30 thì không xuất hiện bảng hỏi :từ dòng nào đến dòng nào.
Hoàn toàn được. Có nhiều cách, ở đây tôi đề xuất 2 cách:
C1. Bạn mở các file cơ sở dữ liệu DMDT.csv, TDVT.csv, GVT.csv và thay các mã hiệu cát vàng bằng cát mịn (bắt đầu từ việc tìm các mã hiệu trong DMDT.csv). Lần sau phần mềm sẽ gọi ra đúng loại cát bạn đã thay đổi.
C2. Bạn cứ làm bình thường sau đó dùng chức năng AutoFilter, Vlookup trong Excel để thay cát vàng bằng cát mịn ML=1,5-2.
- Với cách 1 thì không vấn đề gì cả tuy nhiên hơi phức tạp và không linh hoạt gây khó khăn cho người lập dự toán.Nếu xảy ra trường hợp cùng 1 công tác vị trí thi công này dùng cát vàng, vị trí thi công khác dùng cát mịn thì cách này không áp dụng được.
- Với cách 2 : Em nghĩ cách này không áp dụng được. Với vữa thì khi thay đổi cát sử dụng thì lượng xi măng cũng thay đổi theo. Nếu dùng chức năng Autofilter để đổi từ cát vàng sang cát mịn rồi phải tra định mức để thay đổi lại lượng xi măng thì quả thật phức tạp.
3. Chi phí lán trại : theo em thấy đa số các dự toán đều có thành phần chi phí lán trại này. Tuy nhiên cả phiên bản trước và phiên bản này anh đều để chi phí đó ra ngoài sau đó cần thêm thì thêm vào. Việc làm này hơi mất thời gian và nhiều khi hay bị quên mất không thêm thành phần này vào. Thay vì việc đó nếu anh mặc định nó luôn trong bảng đơn giá chi tiết, ai cần bỏ thì dùng tính năng bỏ thành phần này đi thì hay hơn.

beck

Góp ý(tiếp) em phát hiện được thêm điều gì thì em lại viết tiếp nên phải viết thành nhiều bài, mọi người thông cảm:D
4. Hệ số vật liệu
: trong sheet "Ts" cho phép ta điều chỉnh hệ số vật liệu, tuy nhiên hệ số này chỉ nhìn thầy ở trong sheet "DGCT XD". Tại Sheet "Gxd" (bảng tổng hợp kinh phí) tại cột cách tính vẫn để VL=A+CLVL mặc dù giá trị tính ra VL vẫn có nhân với hệ số này.Mặc dù gần như hiếm khi gặp trường hợp lập dự toán có hệ số VL nhưng cũng cần phải sửa lại công thức VL=(A+CLVL)*K chứ nhỉ?
5. Hệ số nhân công : Nếu áp dụng hệ số thì không vấn đề gì nhưng nếu áp dụng điều chỉnh nhân công bằng cách bù trực tiếp thì nảy sinh 1 vấn đề. Em chưa hiểu hết mục đích về cái bảng trong sheet "Nhan cong" của anh lắm. Nếu để tính ra tiền lương nhân công mới rồi đưa vào bảng chênh lệch (sheet "TH&CLVT XD" - có cần đổi tên nó đi không nhỉ vì nó đâu chỉ là nguyên chênh lệch vật tư nữa rồi) thì khi đó tại bảng tổng hợp kinh phí ở sheet "Gxd" cần phải có thêm hàng Chênh lệch nhân công(CLNC) giống như CLVL và CLM chứ nhỉ? Còn cái bảng "Nhan cong' em nghĩ là anh nên thêm 1 số phụ cấp nữa cho đầy đủ http://giaxaydung.vn/diendan/lap-du...-dan-cach-tinh-toan-bu-phu-cap-nhan-cong.html
6. Hệ số máy thi công : Trong sheet "Ts" cho phép điều chỉnh hệ số máy thi công, tuy nhiên hệ số này cũng chỉ thể hiện ở trong sheet "DGCT XD". Tại Sheet "Gxd" (bảng tổng hợp kinh phí) thì hệ số này không được đề cập, thay vào đó thì chi phí M=C+CLM. Đành rằng từ bây giờ việc điều chỉnh đi theo xu hướng bù trực tiếp tuy nhiên có những công trình thi công trước năm 2010 hay tại những địa phương Sở XD, các tập đoàn kinh tế (EVN...) có ban hành các hệ số hoặc người lập dự toán muốn áp dụng hệ số từ thời điểm gốc (thời điểm xây dựng đơn giá) đến 1 thời điểm nào đó (theo thông tư của Bộ XD) và sau đó mới điều chỉnh trực tiếp thì người lập dự toán không biết đưa hệ số này vào đâu (lập dự toán dạng bảng ngang, không phải bảng đứng nhé) . Do đó em nghĩ cần phải sửa lại công thức đó 1 chút (M=C*K+CLM) để vừa áp dụng được hệ số vừa tính toán bù trực tiếp được.

ngoc2105

Những nhận xét sau khi chạy thử phần mềm GXD

I.Những thuận tiện của GXD
+Phần mềm giao diện dễ dùng thân thiện với môi trường excel (Dùng cho những cấu hình thấp cũng được)
+Việc lựa chọn mã hiệu cũng dễ dàng thuận tiện khi sử dụng : Tra bằng mã hoặc bằng tên cũng được.
+File tạo ra nhẹ và cũng rất dễ chỉnh sữa
+GXD tạo ra hai hình thức là tính theo đơn giá của nhà nước hoặc đơn giá chi tiết theo tình hình thực tế rất phù hợp với thực tiễn hiện tại.(Đơn giá chi tiết có thể dùng làm đơn giá bổ sung cũng được)
+Phân tích vật tư rõ ràng thuận tiện cho việc kiểm tra và bảng tổng hợp vật tư nhân công máy cũng rất hợp lý.
+Có sự chuyển đổi giữa PC 30--->PC 40 rất nhanh và dễ dàng nhưng cần phải tính lại đơn giá theo đơn giá chi tiết phần nào có dính tới Xi măng
+Phần mềm chạy dự thầu ra cũng rất nhanh và thuận tiện.(Nhưng đối với các tỉnh miền núi có tính đến phụ cấp thì cần làm bảng lương và giá ca máy để đưa vào cho phù hợp)
+Có thể sử dụng lại file củ để chạy tiếp tục không cần tạo lại từ đầu cái này rất hay giúp cho hoàn thành công việc nhanh
II. Các nhược điểm :
+Chuyển đổi đơn vị trong phần tiện ích cũng chạy chưa được trơn tru lắm.
+ Khi mà tạo ra nhiều hạng mục trong một file dự toán có được không mong bác TA giúp em với.
Sau khi test xong em có kèm theo file test mong anh em góp ý để GXD thêm Phát triển.
Trong file test mình xóa nhầm mã vữa nên hơi nhầm, chỉ test một số mã hiệu xem rất ok
+Còn bảng tính chi phí tư vấn_Quản lý_CPK em tính theo kiểu hay làm cho thuận tiện mong bác TA thông cảm.....
+Về các tỉnh miền núi còn có thêm chế độ phụ cấp khu vực mong bác TA lưu ý cho anh em ở các vùng miền núi nhé.
+Bảng chọn mã hiệu trong đơn giá hơi nhỏ không có nút bấm full ra màn hình để anh em dễ chọn...
GXD hoàn thiện thêm bảng tính Giá máy Thi công và bảng Tính trượt giá nữa là Rất Hay Đó.
Bổ sung khi test :
+AD.32131 : Sản xuất, lắp đặt trụ đỡ bảng tên đường, bảng lưu thông, loại trụ đỡ sắt ống phi 80mm
Chỉ tổng hợp ra là "Vữa bê tông đá 2x4 mác 150" vậy cần phải thêm bảng phân tích giá vữa nữa chứ bác TA
+Trong file này có hoàn thiện thử giá ca máy theo địa phương chỗ mình làm thấy cũng đơn giản
+Còn về hệ số sao em muốn mặc định theo kiểu làm của mình không được nhỉ bác TA, trong phần mềm mặc định theo 1 kiểu còn mỗi tỉnh ta nên để mở phần mặc định để người lập làm theo ý của họ thì hay hơn đỡ phải mỗi lần làm mình lại nhập lại

Một lần nữa Xin cảm ơn Anh Nguyễn Thế Anh và các đồng sự tạo ra Phần mềm GXD để anh em có thêm phần mềm hay để áp dụng vào thực tiễn Xin Chân thành cảm ơn......=D>

File đính kèm

• GXD Test thu.rar
    175,3 KB · Đọc: 194

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Dự toán GXD

Trong các ý kiến 4, 5, 6 của beck, mình đồng ý với ý kiến 6. Về hệ số vật liệu và chênh lệch nhân công thì rất hiếm khi dùng (mình chưa thấy) vì vật liệu thì bù theo chênh lệch, còn nhân công thì điều chỉnh theo hệ số nên mình thấy cái này ko cần thiết. Còn về điều chỉnh máy thi công, ngoài việc điều chỉnh bằng chênh lệch ca máy, thì hiện nay vẫn rất phổ biến cách điều chỉnh theo hệ số hướng dẫn của các ban ngành chức năng (tỉnh hoặc EVN chẳng hạn). Vậy theo mình cần thêm chức năng điều chỉnh máy theo hệ số.
Còn về phần chi phí chung trong công tác lắp thiết bị, sao ko mặc định là 65% của chi phí nhân công?

ngoc2105

Trong các ý kiến 4, 5, 6 của beck, mình đồng ý với ý kiến 6. Về hệ số vật liệu và chênh lệch nhân công thì rất hiếm khi dùng (mình chưa thấy) vì vật liệu thì bù theo chênh lệch, còn nhân công thì điều chỉnh theo hệ số nên mình thấy cái này ko cần thiết. Còn về điều chỉnh máy thi công, ngoài việc điều chỉnh bằng chênh lệch ca máy, thì hiện nay vẫn rất phổ biến cách điều chỉnh theo hệ số hướng dẫn của các ban ngành chức năng (tỉnh hoặc EVN chẳng hạn). Vậy theo mình cần thêm chức năng điều chỉnh máy theo hệ số.
Còn về phần chi phí chung trong công tác lắp thiết bị, sao ko mặc định là 65% của chi phí nhân công?
+Nói như bạn cũng chưa hẳn là đúng hết bởi vì theo kiểu làm dự toán theo bây giờ mình tính bù như bác TA cũng được nhưng mình phải lập riêng bảng nhân công và ca máy ra nữa phương pháp như vậy cũng hay đấy chứ rất tiện cho việc chỉnh sửa.
+Thay vì nhân hệ số điều chỉnh nhân công bao gồm phụ cấp ta lập riêng bảng nhân công bao gồm phụ cấp để tính bù trừ với nhân công trong đơn giá cũng được, nói chung kiểu lập như thế nào cũng được chủ yếu đúng về chế độ nhân công máy của nhà nước là được, mình thấy khi trích như vậy cũng rất rõ ràng và dể hiểu.
+Thay vì nhân hệ số nhân công theo kiểu củ ta lập riêng ra để tính bù trừ là hoàn toàn hợp lý theo đk mới

thongktnl

Dự toán GXD

+Nói như bạn cũng chưa hẳn là đúng hết bởi vì theo kiểu làm dự toán theo bây giờ mình tính bù như bác TA cũng được nhưng mình phải lập riêng bảng nhân công và ca máy ra nữa phương pháp như vậy cũng hay đấy chứ rất tiện cho việc chỉnh sửa.
+Thay vì nhân hệ số điều chỉnh nhân công bao gồm phụ cấp ta lập riêng bảng nhân công bao gồm phụ cấp để tính bù trừ với nhân công trong đơn giá cũng được, nói chung kiểu lập như thế nào cũng được chủ yếu đúng về chế độ nhân công máy của nhà nước là được, mình thấy khi trích như vậy cũng rất rõ ràng và dể hiểu.
+Thay vì nhân hệ số nhân công theo kiểu củ ta lập riêng ra để tính bù trừ là hoàn toàn hợp lý theo đk mới
Về phương pháp thì mình ko có ý kiến gì, vì cách làm như vậy là hoàn toàn chính xác, lại theo đúng với tinh thần các thông tư nghị định hiện, dễ làm, dễ kiểm tra. Tuy nhiên, khi bạn đi trình duyệt dự toán với các ban ngành chức năng (như các ban của EVN) thì họ không muốn áp dụng như vậy, mà muốn căn cứ theo văn bản của các ban ngành hướng dẫn (như của BXD, của BCT hoặc của địa phương). Địa phương nào ko có hướng dẫn thì còn đỡ, mình có thể tính bù trừ nhân công và máy, nhưng địa phương nào đã có hướng dẫn cho bộ đơn giá xây dựng cơ bản, hoặc bạn áp dụng bộ đơn giá nào mà đã có hướng dẫn điều chỉnh (ví dụ như hướng dẫn của BCT hay EVN điều chỉnh đơn giá xây lắp đường dây và trạm 7606) thị họ sẽ yêu cầu bạn áp dụng theo hướng dẫn đó.

beck

Về phương pháp thì mình ko có ý kiến gì, vì cách làm như vậy là hoàn toàn chính xác, lại theo đúng với tinh thần các thông tư nghị định hiện, dễ làm, dễ kiểm tra. Tuy nhiên, khi bạn đi trình duyệt dự toán với các ban ngành chức năng (như các ban của EVN) thì họ không muốn áp dụng như vậy, mà muốn căn cứ theo văn bản của các ban ngành hướng dẫn (như của BXD, của BCT hoặc của địa phương). Địa phương nào ko có hướng dẫn thì còn đỡ, mình có thể tính bù trừ nhân công và máy, nhưng địa phương nào đã có hướng dẫn cho bộ đơn giá xây dựng cơ bản, hoặc bạn áp dụng bộ đơn giá nào mà đã có hướng dẫn điều chỉnh (ví dụ như hướng dẫn của BCT hay EVN điều chỉnh đơn giá xây lắp đường dây và trạm 7606) thị họ sẽ yêu cầu bạn áp dụng theo hướng dẫn đó.
- Việc thiết lập lại công thức cho việc bù chi phí nhân công NC = (B*k+ CLNC) giúp ta vừa có thể điều chỉnh chi phí nhân công theo các hệ số (k =LTT mới/LTT cũ) và vừa có thể bù những chi phí chưa được kể tới trong chi phí nhân công (các phụ cấp....).Vì vậy nếu bạn làm việc với các CĐT mà chỉ muốn điều chỉnh theo các văn bản ban ngành hướng dẫn thì bạn cứ việc áp dụng công thức trên với giá trị CLNC=0.
Bạn nói là hiếm gặp, chưa gặp bao giờ nhưng có rất nhiều người đã từng gặp. Phần mềm viết ra là để phục vụ đa số tính hết những trường hợp sẽ gặp để người lập dự toán dễ dàng sử dụng.Vì vậy công thức càng tổng quát càng đề cập đến nhiều khía cạnh thì càng tốt.

beck

Góp ý(Tiếp)

7. Em thấy 1 trong những điểm rất hay của phần mềm GXD phiên bản này đó là xử lý được vấn đề không cần phải chạy lại toàn bộ dự toán nếu khi chạy xong mới phát hiện ra tiên lượng thiếu hoặc sai sót 1 vài công việc. Vấn đề này được xử lý bằng tính năng chèn thêm công việc vào bảng phân tích vật tư và bảng đơn giá chi tiết(cần đặt con trỏ đúng vị trí cần chèn).Tuy nhiên khi chèn thêm công việc trong bảng phân tích vật tư và đơn giá chi tiết thì bảng chênh lệch vật tư lại không tự động cập nhật lại. Nếu giải quyết được vấn đề này thì tính năng này sẽ rất hoàn hảo, vượt trội so với các phần mềm khác.
8. Vấn đề tính tổng giá trị Nhân công: Tại bảng chênh lệch vật tư, tại dòng "Nhân Công" đã đưa thêm công thức tính tổng (Sum) tuy nhiên mới chỉ Sum cho 1 dòng. Công thức này cần điều chỉnh để Sum cho tất cả các giá trị nhân công.
9. Giá trị máy khác: 1 trong những điều khác nữa của phần mềm GXD này là đã đưa thêm giá trị máy khác vào bảng chênh lệch vật tư. Tuy nhiên giá trị này lại không được tính toán như đối với phần vật liệu khác mặc dù khi cho hiện các cột bên cạnh thì giá trị máy khác tương ứng với từng loại máy vẫn có giá trị.Cần link các giá trị này vào vị trí "máy khác"

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
7. Em thấy 1 trong những điểm rất hay của phần mềm GXD phiên bản này đó là xử lý được vấn đề không cần phải chạy lại toàn bộ dự toán nếu khi chạy xong mới phát hiện ra tiên lượng thiếu hoặc sai sót 1 vài công việc. Vấn đề này được xử lý bằng tính năng chèn thêm công việc vào bảng phân tích vật tư và bảng đơn giá chi tiết(cần đặt con trỏ đúng vị trí cần chèn).Tuy nhiên khi chèn thêm công việc trong bảng phân tích vật tư và đơn giá chi tiết thì bảng chênh lệch vật tư lại không tự động cập nhật lại. Nếu giải quyết được vấn đề này thì tính năng này sẽ rất hoàn hảo, vượt trội so với các phần mềm khác.
Vấn đề này anh đã biết và đang tập trung nghiên cứu tìm giải pháp tối ưu nhất (hiện có nhiều giải pháp quá mà chưa biết nên chọn cái nào hơn:D). Sẽ còn nhiều quả trứng Phục Sinh nữa đối với bảng phân tích vật tư và tính đơn giá chi tiết.

beck nói:
8. Vấn đề tính tổng giá trị Nhân công: Tại bảng chênh lệch vật tư, tại dòng "Nhân Công" đã đưa thêm công thức tính tổng (Sum) tuy nhiên mới chỉ Sum cho 1 dòng. Công thức này cần điều chỉnh để Sum cho tất cả các giá trị nhân công.
9. Giá trị máy khác: 1 trong những điều khác nữa của phần mềm GXD này là đã đưa thêm giá trị máy khác vào bảng chênh lệch vật tư. Tuy nhiên giá trị này lại không được tính toán như đối với phần vật liệu khác mặc dù khi cho hiện các cột bên cạnh thì giá trị máy khác tương ứng với từng loại máy vẫn có giá trị.Cần link các giá trị này vào vị trí "máy khác"

Vấn đề này đúng là sơ suất, bản update bao gồm cả các góp phía trên của beck đã sẵn sàng. Ví dụ: Bảng tính đơn giá chi tiết đã mặc định tính chi phí lán trại.

ngoc2105

Khi em tận dụng file cũ để chạy thì báo lỗi sau:
Macro error at cell :
[dutoan GXD.xla] gereral!J197
Đây là lỗi gì vậy bác.(Em xem trong HD xử lý lỗi là chưa có)
+ Còn dự toán giao thông mà muốn làm nhiều hạng mục trong một file thì xử lý như thế nào bác TA.
+ Em cũng nghĩ các xử lý đánh tên hạng mục vào rồi trích tổng hợp vật tư ra làm các bảng như : "nền, mặt đường, móng đường,cống" rồi cóp các sheet ra phân làm 4 bảng THVT rồi tính lại bảng tổng hợp kinh phí nữa sẽ phù hợp không biết bác TA có cách xử lý nào khác nữa ko??? (Hi vọng phần mềm sẽ thêm chức năng để phần ra nhiều hạng mục)
+ Còn trong Sản xuất Bê tông nhựa hạt trung và hạt mịn thành phần cấp phối BTN thì theo định mức còn nếu bên công ty hoặc địa phương mà tính thành phần cấp phối BTN khác thì khi tính bù trừ chênh lệch có đúng hay ko.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Khi em tận dụng file cũ để chạy thì báo lỗi sau:
Macro error at cell :
[dutoan GXD.xla] gereral!J197
Đây là lỗi gì vậy bác.(Em xem trong HD xử lý lỗi là chưa có)
Không biết bạn tận dụng file cũ là từ bản GXD phiên bản trước? hay là file cũ bạn làm từ bản GXD lần này?
Bạn nên dùng nút Mở file dự toán của phần mềm (không nên dùng nút Open của Excel) để mở dự toán cũ. Bạn có thể gửi cho tôi file đó của bạn được ko?
+ Còn dự toán giao thông mà muốn làm nhiều hạng mục trong một file thì xử lý như thế nào bác TA.
+ Em cũng nghĩ các xử lý đánh tên hạng mục vào rồi trích tổng hợp vật tư ra làm các bảng như : "nền, mặt đường, móng đường,cống" rồi cóp các sheet ra phân làm 4 bảng THVT rồi tính lại bảng tổng hợp kinh phí nữa sẽ phù hợp không biết bác TA có cách xử lý nào khác nữa ko??? (Hi vọng phần mềm sẽ thêm chức năng để phần ra nhiều hạng mục)
Sau khi hoàn chỉnh bản dự toán chung này, sẽ cho ra đời các bản dự toán đặc thù cho từng loại hình công trình (Giao thông, Thủy lợi, Hạ tầng...) với các yêu cầu đặc thù và có các bản Dự toán thiết kế riêng cho các Công ty hoặc cá nhân VIP. Công nghệ IT hiện nay cho phép Dự toán GXD làm như thế.
+ Còn trong Sản xuất Bê tông nhựa hạt trung và hạt mịn thành phần cấp phối BTN thì theo định mức còn nếu bên công ty hoặc địa phương mà tính thành phần cấp phối BTN khác thì khi tính bù trừ chênh lệch có đúng hay ko.

Đúng. Không phải do phần mềm mà do phương pháp làm. Bù chênh lệch cho cả tấn hoặc m3, không tách ra bù chi tiết từng loại vật liệu. Đảm bảo nhàn mà bù chính xác.

ngoc2105

File bị lỗi đây bác

Máy không bị lỗi dấu chấm và dấu thập phân mà chỉ có file này bị lỗi thôi còn chạy mới thì ko xuất hiện lỗi.
Phần mềm dùng là bản mới chứ ko phải bản cũ
Hiện ra bảng dấu thập phân báo lỗi bấm ok--> Hiện ra macro error bấm ----> continue --> vẫn chạy được.(File duong giao thong hoan thien)
Ngoài ra còn có lỗi của mã hiệu AE.12110

File đính kèm

• Loi cua ma hieu AE.12110_GXD1.rar
    78,6 KB · Đọc: 129
  • dg giao thong hoan thien.rar
    211,9 KB · Đọc: 156

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Máy không bị lỗi dấu chấm và dấu thập phân mà chỉ có file này bị lỗi thôi còn chạy mới thì ko xuất hiện lỗi.
Phần mềm dùng là bản mới chứ ko phải bản cũ
Hiện ra bảng dấu thập phân báo lỗi bấm ok--> Hiện ra macro error bấm ----> continue --> vẫn chạy được.(File duong giao thong hoan thien)
Ngoài ra còn có lỗi của mã hiệu AE.12110
Mã hiệu AE.12110 trong Đơn giá Đắc Lắc bị lỗi mã định mức. Bạn có thể mở file DG DakLak.csv ra (mở bằng Excel) và thay 3 giá trị ở ô H1868, H1869 và H1870 lần lượt là: AE.12110, AE.12120, AE.12130 sau đó bấm Save -> chọn OK để lưu lại -> lỗi dữ liệu sẽ được khắc phục.

Về file bị lỗi macro error đã được chuyển cho bộ phận IT, sẽ khắc phục sớm lỗi đó để người sử dụng không bị lỗi phải thiết lập dấu chấm, dấu phẩy nữa. Để kiểm gì cũng phải chạy được.

Cảm ơn bạn đã phát hiện lỗi trên. Nếu mỗi người tìm được và góp ý vài lỗi thế này, phần mềm sẽ hoàn thiện lắm lắm.

thongktnl

Dự toán GXD

Khi mình thử tính dự toán với đơn giá Hà Tĩnh 2008 với công việc khoan nổ thì thấy khi phân tích, tổng hợp vật tư và tính chênh lệch, giá trị vật tư không hiện lên do mã vật tư trong đơn giá (phân tích, tổng hợp) không khớp với mã vật tư trong CSDL giá vật tư.
Khi làm dự toán khác, mình thấy có 1 cái cũng hay, đó là tích hợp luôn thông tin các bộ đơn giá trong bộ cài, tuy nhiên chỉ đưa ra mức lương áp dụng, ngày tháng ban hành. Theo mình dự toán GXD nên đưa thông tin sơ bộ của đơn giá tích hợp luôn vào bộ cài, khi đó có thể xem thông tin về bộ đơn giá: ngày công bố, mức lương áp dụng, các loại phụ cấp áp dụng, hệ số chuyển đổi giữa các nhóm nhân công...Như vậy rất tiện tra cứu cho người lập dự toán.
Em chạy thử mấy bản dự toán GXD, Khi tạo hạng mục mới thì ko có vấn đề gì, lưu lại, đến lúc mở ra không hiểu sao chi phí trực tiếp (T) lại bằng 5,5% chi phí trực tiếp khác (TT) (đúng ra thì T=VL+NC+M+TT). Ko biết do máy em bị lỗi, bị virut hay tại phần mềm??? Mấy lần em thử lại, làm xong dự toán, save xong, đến lúc mở ra đều bị như thế, có bác nào bị lỗi thế ko nhỉ

File đính kèm

• DutoanGXD1.xls
    623 KB · Đọc: 298

hungtaulc

Thành viên mới
Em là học viên lớp DT 27/9 dùng bản DT GXD

Bác làm ơn chỉ giúp em lỗi xảy ra khi sử dụng máy tính của em. Khi em phân tích vât tư ví dụ một công tác AF.11213 Bê tông móng, đá 1x2 rộng <=250cm, mác 200 thì trong bảng chiết tính hao phí vật liệu: không phân tích ra các loại vật liệu như: xi măng, cát vàng, đá 1x2 nước. mà chỉ xuất hiện bảng vật liệu khác(%) mà thôi. Em đã thử lại office mới và cài lại GXD mới cũng không được. Mong bác chỉ giáo em với.

H

hoangankx02

Guest
Em mới dùng thử 1 ngày và có ý kiến như sau :
1 - Phần mềm chưa được linh họat lắm :D.
Công ty của em chủ yếu làm công trình "Phát triển mạng lưới cấp nước" công việc có cả xây dựng và lắp đặt.
Mỗi lần nhập mã hiệu định mức của các công tác khác nhóm thì lại phải vào mục Cơ sở dự liệu kích họat Định mức của nhóm đó. Như vậy thì hơi cực cho em vì 1 công trình nó chia ra nhiều phần đầu tiên là Xây dựng (tạm gọi thế) bao gồm cắt đường, đào phui ......; sau đó là phần lắp đặt (đổi định mức 1 lần); rồi đến Thử áp (ko đổi); rồi đến phần tái lập (lại đổi sang 1776). Đến bảng PTVT thì khi click vào PTVT chương trình chỉ phân tích những công tác có trong định mức hiện hành mà thôi :-<
2 - THiếu cái định mức 1778.
3 - Hình như phần mềm lập dự tóan theo phương pháp đơn giá, vì khi em chỉnh nhân công lên 980K nhưng giá cả vẫn ko nhảy theo mà phải nhân hệ số điều chỉnh nữa :-w