Các góp ý về tính năng của phần mềm Dự toán GXD

deathofwar

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Khi gặp những đơn giá mà không có mã trong đơn giá và định mức thì phải tạm tính. Khi đó bạn tự khảo sát và chiết tính cho tên công việc đó thôi!
Cám ơn bác, mình biết phải tự khảo sát, nhưng có công tác tạm tính xuất hiện nhiều lần trong các công trình khác nhau, nếu ta muốn lưu công tác đó để dùng cho những công trình khác thì phải làm thế nào?
Xin cảm ơn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Cám ơn bác, mình biết phải tự khảo sát, nhưng có công tác tạm tính xuất hiện nhiều lần trong các công trình khác nhau, nếu ta muốn lưu công tác đó để dùng cho những công trình khác thì phải làm thế nào?
Xin cảm ơn.
Nếu bạn đang muốn hỏi về đưa CSDL vào phần mềm Dự toán GXD thì xem chủ đề này:
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f4...du-lieu-csv-minh-hoa-bang-hinh-anh-66182.html

M

Maximus

Guest
Một chút xíu sau: Khi nhập mã hiệu AF.11... chẳng hạn, sẽ hiện lên bảng lựa chọn mã hiệu công việc. Nhưng ở bảng này bố trí chưa tiện thao tác lắm vì cột Tên công việc là quá hẹp, không đọc được hết. Mún đọc phải kéo rộng ra, rất mất công. Và ngay cả các bảng tra mã vật tư cũng như vây. Xem hình bên dưới:
a1.jpg.

Last edited by a moderator:

bientv23

Thành viên mới
Ai co the giup Toi voi!
Toi dang dung phan mem Du toan GXD
Toi dang lam du toan cho tinh thanh hoa
nhung toi khong the tinh chenh lech vat tu duoc
co ai giup Em voi

Bac the A huong dan Em voi.

tuan7788

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
dinhphutuan.come.vn
Ai co the giup Toi voi!
co ai giup Em voi
bạn phải nói rõ hơn chứ chụp hình gửi lên đi để anh em còn biết lỗi khắc phục

minhduyen

Thành viên mới
Thầy Anh cho em hỏi với. Khi tổng hợp và tính chênh lệch vật tư em không thấy có đơn giá gốc. Em đã kích hoạt hết các cơ sở dữ liệu

minhduyen

Thành viên mới
Thầy Anh cho em hỏi với. Khi tổng hợp và tính chênh lệch vật tư em không thấy có đơn giá gốc.

nguyenban86

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Ai co the giup Toi voi!
co ai giup Em voi

Thầy Anh cho em hỏi với. Khi tổng hợp và tính chênh lệch vật tư em không thấy có đơn giá gốc.

có thể các bạn đã chọn đơn giá cũ rồi, sang bên Thư Viện tải bộ dữ liệu của Tỉnh mình cần làm gồm đơn giá & giá vật tư, giá ca máy mới nhất về bung vào C/Dự Toán GXD. mớ dự toán ra và chọn lại cơ sở dữ liệu để khắc phục lỗi.

dongdac

Dự toán là xiền, sai một ly đi một xị! :D
Các ý kiến đóng góp hoàn thiện phần mềm Dự toán GXD, các gợi ý về tính năng mới, các nhu cầu bạn mong muốn phần mềm phải đáp ứng để thuận lợi cho công việc của bạn, xin gửi ở chủ đề này.

Xin chân thành cảm ơn.
Chào bác TA, tôi mới sử dụng qua phần mềm của quý công ty tôi thấy Pm thật tiện ích và phù hợp với cái thông tư bù giá ca máy TT 06/2010. Tôi đang sử dụng PM ban 1108, khi so sánh giữa bù giá theo hệ số (bù giá NC, MTC theo công văn bản hướng dẫn của nhà nước) và bù giá theo TT06/2010 ở hai bảng tổng hợp dự toán (Gxd) và dự toán dự thầu không khớp nhau. Tôi nghĩ trong bản tổng hợp dự toán không có phần chi phí Chênh lệch nhân công nên có sự khác nhau này mong các bác xem xét và điều chỉnh cho bản up tới.
Thân gửi!

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"
Chào thầy Thế Anh! Em là học viên khóa 15/07/2011 tại TPHCM. Qua khóa học và sử dụng Phần mềm dự toán GXD ver 1108, hiện nay cơ bản em đã vận dụng được vào công việc của mình. Em xin chân thành cảm ơn thầy cũng như công ty GXD. Mặc dù kinh nghiệm vẫn còn ít nhưng em xin mạn phép được có một số ý kiến sau:
+ Về cấu trúc của các Sheets trong File dự toán thì em thấy thầy đã bố trí rất đầy đủ và chi tiết. Tuy nhiên đối với người dùng thì theo em thấy có 3 đối tượng với các nhu cầu như sau: Chỉ lập dự toán Xây dựng - Chỉ lập dự toán Thiết bị - Sử dụng cả 2 phần trên. Do vậy khi sử dụng phần mềm với các Sheets đầy đủ thì có thể bị rối đối với 2 đối tượng đầu. Vì vậy, thầy có thể xem xét để có thể chia các sheets đó thành 2 Modul tích hợp trên thanh Menu: Modul1: Dự toán Xây dựng: Khi ta chọn vào đó thì chỉ thể hiện các sheets thuộc phần XD - Modul2: Dự toán Thiết bị: Khi ta chọn vào đó thì chỉ thể hiện các sheets thuộc phần TB và các Menu liên quan cũng sẽ chỉ thể hiện theo từng Modul này. Nếu ai có nhu cầu cả 2 thì sẽ chọn cả 2 Modul. Như vậy thì cách trình bày các Sheets trong dự toán GXD sẽ gọn gàng hơn.
+ Với kinh nghiệm của Thầy thì các tình huống lập dự toán không thể nào đánh đố thầy được. Tuy nhiên, đối với những người như em thì sẽ gặp rất nhiều khó khăn và bỡ ngỡ. Trong quá trình đọc dự toán công trình XD thì em thấy người lập thường xem nhẹ phần dự toán Khảo sát công trình cho nên khi lập thì họ lập rất sơ sài và không theo một Form nào cả. Vậy thầy có thể bổ sung thêm vào 1 sheet nữa đó là : Sheet DT Khảo sát CT với các hạng mục thường dùng và chung nhất được không ạ?
Nếu có chi không đúng mong thầy đừng giận nhé. Em chào thầy!!!

alo12

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Muốn tạo 1 chủ đề để góp ý với phần mềm GXD mà không được đành mượn topic này vậy mong chủ topic thông cảm nhá.
Mình có ý kiến mong anh Thế Anh có thể chỉnh sửa cho lần update lần sau là lên trong phần dự toán dự thầu nên có thêm phần Bảng khối lượng như trong sheet dự toán cũng có thể ẩn đi như trong sheet dự toán. Vì mình đi làm nhiều chủ đầu tư vẫn yêu cầu làm như thế. Cám ơn mọi người đã đọc

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Muốn tạo 1 chủ đề để góp ý với phần mềm GXD mà không được đành mượn topic này vậy mong chủ topic thông cảm nhá.
Mình có ý kiến mong anh Thế Anh có thể chỉnh sửa cho lần update lần sau là lên trong phần dự toán dự thầu nên có thêm phần Bảng khối lượng như trong sheet dự toán cũng có thể ẩn đi như trong sheet dự toán. Vì mình đi làm nhiều chủ đầu tư vẫn yêu cầu làm như thế. Cám ơn mọi người đã đọc
Ý của bạn muốn là, bổ sung thêm chức năng tính khối lượng trong sheet Dự toán dự thầu tương tự sheet Dự toán chi phí xây dựng?
Nếu đúng như vậy thì việc này hoàn toàn trong tầm tay, tôi nghĩ đây là ý kiến hay, sẽ nghiên cứu bổ sung trong bản sắp tới.
Cảm ơn bạn đã góp ý.

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Phần mềm lấy giá vật liệu có nên thay đổi ?

Mình thấy có vấn đề này mong các bác sáng lập ra phần mềm và bác Thế Anh xem có nên thay đổi không ?
(Phần mềm GXD ra mắt sau với nhiều bước đột phá, mang phong cách mới hoàn toàn do đó chúng ta cũng nên phải có nhiều bước đột phá mới khẳng định là đẳng cấp số 1 được).

Mình thấy trong định mức công bố kèm theo văn bản số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng. Ở các định mức mục II - Định mức cấp phối vật liệu:

Ví dụ như định mức cấp phố vật liệu cho 1m3 bê tông C213:
- Độ sụt 2-4cm
- Đá d max = 40 mm [(40 - 70)% cở đá 1x2 cm và (60 - 30)% cở đá 2x4 ]

- Đa phần phần mềm nào khi lấy giá cũng lấy giá đá 2x4 cm áp dụng cho vật liệu đá trong 1m3 bê tông này.
- Nhưng đá d max = 40 mm ở định mức này là đá bao gồm có 1x2 cm và đá 2x4 cm theo tỉ lệ chứ không hẵn là chỉ có đá 2x4 cm.
- Khi áp giá vào cho tỉ lệ đá ở định mức nêu trên thì giá đó sẽ thay đổi so với giá đá 2x4 cm.
- Mình biết hiện nay giá dự thầu là do nhà thầu tự đưa ra, nhưng khi sử dụng phần mềm lập giá thì phần mềm có chăng đã lấy sai giá như công bố của định mức.

- Vấn đề này mình đưa ra để anh em cùng thảo luận và góp ý cho mình được hiểu với nha ?.

duychu

Thành viên nhiều triển vọng
Hiện tại em đang dùng Dự toán GXD phiên bản 10-10, khi cài xong phần mềm mặc định bộ cài có sẵn cơ sở dữ liệu đơn giá Hà Nội và TP. HCM. Em chạy 1 file dự toán theo đơn Hà Nội 2008. Em có 1 vài ý kiến về cơ sở dữ liệu phần mềm dự toán GXD của Hà Nội mong các bác kiểm tra lại và hoàn thiện phần mềm:
+ Công tác sơn:
AK.84421: Sơn dầm, trần, cột, tường trong nhà đã bả bằng sơn Ici Dulux, 1 nước lót, 1 nước phủ.
AK.84422: Sơn dầm, trần, cột, tường trong nhà đã bả bằng sơn Ici Dulux, 1 nước lót, 2 nước phủ.
AK.84423: Sơn tường ngoài nhà đã bả bằng sơn Ici Dulux, 1 nước lót, 21 nước phủ: VL: 14509 ; NC: 2588
AK.84424: Sơn tường ngoài nhà đã bả bằng sơn Ici Dulux, 1 nước lót, 2 nước phủ: VL: 21895 ; NC: 3704
Thực chất các mã hiệu này theo định mức 1776 và đơn giá 56 là về công tác sơn không bả, do đó phải thay từ ''đã bả''=từ ''không bả''.
+ Mã hiệu AF.86211: Ván khuôn cho bê tông đổ tại chỗ, ván khuôn thép, khung xương thép, cột chống bằng giáo ống, ván khuôn tường, cao <=16m.
Đơn giá máy theo GXD là 530.933 đồng trong khi dự toán acitt máy là 37.397 đồng và em tra lại đơn giá 56 phần xây dựng cũng là 37.397 đồng, tra định mức AF.86211 thì thấy phần mềm dự toán GXD phân tích ra loại máy không đúng với định mức do đó đơn giá máy 530.933 không đúng.
+ Công tác xây gạch 2 lỗ:
AE.22263 , AE.22273 , AE.28174... : Xây gạch 2 lỗ 6,5x10,5x22, xây tường thẳng, chiều dày <=33cm, cao <=16m, vữa xi măng mác 50.
Bảng Phân tích vật tư không có gạch 2 lỗ (phân tích vật tư ra gạch chỉ). Về công tác xây gạch 2 lỗ này mong các bác kiểm tra lại toàn bộ các mã hiệu của công tác xây gạch 2 lỗ vì em thấy còn 1 số mã nữa cũng như vậy em chưa check hết

tanhduan

Mình đang dùng thử phần mềm GXD bản beta 30.10. Mình làm ngành điện. Mình đánh giá phần mềm GXD là phần mềm hay. Tuy nhiên, để hoàn thiện hơn cho bản phần mềm, mình có ý kiến sau:

Hiện tại về cơ sở dữ liệu thì tại link : http://www.giaxaydung.vn/diendan/f4...-nl-ngay-05-8-2009-dinh-muc-6060-a-56828.html
Đã hỏng link --> mong các bạn GXD up lại nhé

Vấn đề thứ 2 nữa mình muốn góp ý là: Trong phần tính toán chi phí thiết bị thì thiếu Sheet "thí nghiệm hiệu chỉnh". Mong các bạn bổ sung
(chi phí thí nghiệm hiệu chỉnh đối với ngành Điện là hạng mục vô cùng quan trọng và cần thiết)

Trân trọng !

quansuco

Thành viên mới
Chào thầy TA, em hiện tại đang sử dụng phần mềm dự toán GXD, bản khóa cứng ngày 10/10, em thấy phần mềm rất hay và đang sử dụng nó phục vụ cho công việc. Tuy nhiên em đang có một số thắc mắc sau, xin hướng để giải quyết:
1. Em sử dụng phần mềm để tính dự toán:
Theo công thức tính: Chi phí máy thi công= Giá ca máy gốc*Hệ số+ Chênh lệch máy
Ở Nghệ An: Lương thợ lái máy được bù theo hệ số 1.055, bù nhiên liệu được tính trực tiếp do đó chi phí nhiên liệu được bù đúng bằng chênh lệch máy ( em sử dụng cách Bù ca máy đơn giản, chỉ bù nhiên liệu, không bù lương thợ lái máy).
Khi đó: Chi phí máy thi công= giá ca máy gốc*1.055+ Bù nhiên liệu (1)
2. Khi sử dụng phần mềm dự toán GXD để tính dự thầu
Công thức tính : Chi phí máy thi công= Giá ca máy điều chỉnh (chỉ bù nhiên liệu) * Hệ số = (giá ca máy gốc+Bù nhiên liệu)* Hệ số = (giá ca máy gốc + Bù nhiên liệu)*1.055 (2)
Rõ ràng 2 công thức (1) và (2) hoàn toàn khác nhau, cho ra 2 kết quả khác nhau, dẫn đến giá trị dự toán và giá dự thầu khác nhau. Vậy, thầy có thể giải thích dùm em, em sai ở chỗ nào, và phương hướng giải quyết ra sao?

Last edited by a moderator:

hdc281

Thành viên nhiều triển vọng
Mình đã dùng qua hết các phần mềm dự toán rồi, nói chung mỗi phần mềm có một thế mạnh, minh chưa được dung thử phần mèm GXD.nên chưa có nhận xét nếu có thể anh có thể gửi giúp em một bản dùng khổng? em xin nhân xét các phần mềm khác nhé, đúng hay sai thì mọi người bỏ qua.
1- Phần mềm G8: thấy mọi người bjo dung nhiều và khen,vì giao diện dễ sử dụng, dễ cài đặt nhanh,tích hợp nhiều tính năng, dịch vụ đi kèm tốt, tuy nhiên giá cao hơn các phần mềm khác, nếu xuất ra exl thì không thể sửa trực tiếp trên exl được nữa nếu mang đi các máy khác mà không có G8 thì chịu.
2- Phần mềm acis: thì chạy trên nền exl của micro giao diện của exl nên dễ sử dụng và theo dõi phổ thông, giá thành cũng không rẻ. Nhung có nhiều nhược điểm đó là khó cài đặt , có lỗi tính toán sai( vì mình thấy một bản dư toán của công ty CCU trường đại học xây dựng tính toán sai số học) do chạy trên exl nên không phải xuất ra exl nữa nhưng nếu đem đi máy khác thì chịu không thấy j hết.( đôi khi rất ức chế mất việc)
3- phần mềm dự toán. cũng chính là tiền thân của G8 và acis bjo, của bác Tài bộ xây dựng viết, nhưng bjo bác ấy nghỉ hưu rồi. phần mềm này trước đây chạy trên foxpro.nhưng không đăng ký bản quyền( hình như để trốn thuê mình nghe nói vậy) hihih
ưu điểm: giá rẻ, trước đây chỉ khoảng 1tr thôi nếu cài nhiều máy thi còn khoảng 700k thôi, chạy trên foxpro nên nhanh hợp với các máy tính cấu hình kém, có thể xuất ra exl và sửa trực tiếp trên đo, rất tiện nếu chuyển sang bên máy tính khác( mình rất thích cái này)
nhược điểm: giao diện khó quản lý và sử dụng, rất mẫm cảm với virut, rất khó sửa chữa, tính ổn định kém, cứ hỏng phát là chịu đành phải chờ tác giả lên chữa.
Đây là nhận xét của riêng cá nhân em, chỉ là chung chung thôi.mỗi cái có một điểm mạnh và yếu.

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Tại sao trong phần mềm Dự toán GXD không sử dụng lệnh tìm kiếm (Ctrl+F) được nhỉ?
Có anh em nào giải quyết được vấn đề này xin tư vấn giúp.
Xin cảm ơn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tại sao trong phần mềm Dự toán GXD không sử dụng lệnh tìm kiếm (Ctrl+F) được nhỉ?
Có anh em nào giải quyết được vấn đề này xin tư vấn giúp.
Xin cảm ơn.
http://www.upanh.com/loi_tim_kiem_upanh/v/6nxeby1xbwc.htm
Trong Look in chú thay Comments bằng lựa chọn Values hoặc Formulas là tìm kiếm được.
Nếu muốn tìm kiếm trong tất cả các sheet thì trong Within chọn Workbook thay cho Sheet.
Sử dụng Dự toán GXD mà biết cách ứng dụng lệnh Ctrl+F, đặc biệt là Ctrl+H để thay thế, điền các số liệu là cực kỳ mạnh đấy.

alo12

Mình đang xử dụng phần mềm dự toán GXD bản 30/10 thấy có một vài tính năng cần được sử dụng bổ sung để việc làm dự toán tốt hơn:
- Trong phần DGCT hay PTV ở cột mã Vật tư mong phần mềm có thể lập trình để mình có thể tra được vật tư như tra mã công việc trong sheet dự toán, vì có một số công tác tạm tính or công tác mình phải thêm một số vật liệu.
- Bổ sung phần link các đơn giá của mã TT từ DGCT sang bên DT, hiện tại vẫn phải làm bằng tay rất mất thời gian.
- Dòng hiện ẩn diễn giải chi tiết khối lượng vẫn bị nhầm giữa khối lượng chi tiết và hạng mục công việc dẫn đến khi ẩn diễn giải thì ẩn luôn hết tên hạng mục công trình.
Trên đây là một số ý kiến của mình mong công ty GXD ngày càng phát triển.