cho em hỏi nếu thông tư của bộ XD mà trái với quyết định của bộ xây dựng thì áp dụng cái nào

anhsang2

Thành viên rất triển vọng
Các bác cho em hỏi trong trường hợp thông tư của bộ XD mà trái với quyết định của bộ xây dựng thì áp dụng cái nào, (quyết định ra sau), nghị định mà khác với thông tư thì áp dụng cái nào, quyết định của sở mà trái với thông tư thì áp dụng cái nào; có quy định nào của nhà nước hướng dẫn về vấn đề này không ạ.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Các bác cho em hỏi trong trường hợp thông tư của bộ XD mà trái với quyết định của bộ xây dựng thì áp dụng cái nào, (quyết định ra sau), nghị định mà khác với thông tư thì áp dụng cái nào, quyết định của sở mà trái với thông tư thì áp dụng cái nào; có quy định nào của nhà nước hướng dẫn về vấn đề này không ạ.

Bạn có thể dẫn chứng cụ thể Thông tư và Quyết định bạn đang nói tới để mọi người cùng thảo luận nhé>

Thân chào!

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Theo mình Thông tư <> Quyết định: Áp dụng Quyết định
Nghị định<>Thông tư: Áp dụng nghị định
Quyết định của sở <> Thông tư: Áp dụng quyết định của Sở

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Theo mình Thông tư <> Quyết định: Áp dụng Quyết định
Nghị định<>Thông tư: Áp dụng nghị định
Quyết định của sở <> Thông tư:
Áp dụng quyết định của Sở
vấn đề này bạn nên xem lại quy định về ban hành văn bản quy phạm pháp luật. Những gì theo bạn thì đều không đúng theo quy định

excel2050

Thành viên năng động
Thông tư là hướng dẫn chi tiết cho luật đương nhiên là cao hơn quyết định của bộ rồi.

anhsang2

nếu làm theo cấp dưới thì dễ được các bác ký hơn phải không ạh, nếu làm theo cấp cao hơn thì phải bảo vệ loằng ngoằng còn sai đúng mặc kệ phải không các bác, không thiệt hoặc thiệt ít thì ok, ý em là vậy ý các bác thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
nếu làm theo cấp dưới thì dễ được các bác ký hơn phải không ạh, nếu làm theo cấp cao hơn thì phải bảo vệ loằng ngoằng còn sai đúng mặc kệ phải không các bác, không thiệt hoặc thiệt ít thì ok, ý em là vậy ý các bác thế nào?

Cấp trên ký chính xác thì phải tuân thủ, làm theo cấp dưới ký là sai. Thực tế hiện nay vẫn diễn ra như bạn nói, kiểu tư duy "nông dân" "phép vua thua lệ làng", "đường nhà ông, ông đi" hoặc "Trung ương không bằng Xã ương". Tuy nhiên, nếu làm như thế, chẳng may Thanh tra cấp trên hoặc Công an từ TW về xem hồ sơ thì chắc chỉ có "ngải cứu".
anhsang2 nói:
Tôi chắc là không có trường hợp này đâu, nếu có bạn hãy làm theo ý kiến của SMod Đinh Tấn Linh. Còn nếu bạn giả thiết thì:
- Trong trường hợp Quyết định mà trái với Thông tư bạn thực hiện theo Thông tư.
- Thông tư thường dùng để hướng dẫn và làm rõ Nghị định. Thông tư do các Bộ hoặc cơ quan ngang Bộ ban hành, Nghị định do Chính phủ ban hành. Rõ ràng Nghị định mang tính pháp lý cao hơn (cấp cao hơn ban hành). Thông tư không được phép trái với Nghị định. Nếu gặp trường hợp trái thì áp dụng Nghị định.
- Bộ ngang với UBND (tỉnh, thành phố), Sở là cơ quan giúp việc UBND tỉnh, thành phố. Sở ra Quyết định phải tuân thủ các hướng dẫn của cơ quan cấp trên (QH, CP, UBND, Bộ, cơ quan ngang Bộ...). Vì thế nếu QĐ của Sở trái với Thông tư thì phải áp dụng Thông tư.

Bạn tham khảo luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật và các hướng dẫn liên quan nhé (Search Google là thấy).

vantrung

Bạn xem lại Luật ban hành văn bản nhé. Thông tư thì là bắt buộc áp dụng đấy, còn quyết định thì không

File đính kèm

• Luat ban hanh van ban sot17-2008-QH12 .doc
    271,5 KB · Đọc: 133

anhsang2

cảm ơn các bác nhiều lắm, nhưng làm nhân viên như em thật là khổ; thực tế em cần là phải được đánh giá là làm được việc, tăng lương; các sếp nhà ta thì chỉ quan tâm đến "tiền tiền tiền....., càng nhiều lấy về cành nhanh càng tốt, làm như mày bao giờ tao mới lấy được tiền" cứ làm thế nào nhanh lấy được tiền là hiệu quả, loằng ngoằng dây dưa phiền hà là kém hiệu quả, nói như bác Thế Anh cũng đúng nhưng là với những công trình lớn; còn thì cũng còn em nói thật đưa hồ sơ cho chủ tịch xã, huyện ký thì đưa gì mà chả ký :D; biết gì đâu mà bàn luận (các bác chủ tịch thông cảm cho thằng em này nha); bây h lãnh đạo làm ăn bằng tiền hết, có được tiền rồi thì mày tự gọi Thanh tra, Thẩm định, kiểm toán, TVGS đến phục vụ; mặt ngoài thì đấu thầu, chào giá cạnh tranh theo quân xanh quân đỏ, tự mày làm hết sao cho tre mắt được bên ngoài; vì vậy nhanh lấy được tiền cho mày thì cũng nhanh cho tao; thời bây h mà cứ ngâm tôm vào những cái tiểu tiết thì dễ bị đuổi việc lắm, ví dụ em thấy nó lấy mẫu nhật ký gs làm nhật ký thi công lên các bác cũng chả ý kiến gì, chả có bv hoàn công trong hs quyết toán cũng chả sao mới kinh chứ xong rồi mang "hồ sơ quyết toán" lên nó hạch mỗi một câu: giờ hồ sơ quyết toán tao mới ký duyệt (tháng 12) sao mày ghi thời gian ký duyệt là (tháng 5) (cái này thì em không hiểu ý đồ thằng làm hs là gì); trong tay GD có trục con dấu của cả trục công ty khác nhau từ TB, XD, KD Vật liệu, TV..., thuê người đăng ký kinh doanh cty ma, sai nhân viên ký mười mấy chữ ký với mười mấy cái tên, chức danh ma để lấy tiền; làm sếp h rễ thật tiền tao lấy sai tao chịu trách nhiệm quản lý còn mày chịu trách nhiệm chính; làm thuê kiếm đồng tiền bố thí khổ quá, em mà vay được ngân hàng em cũng quan hệ lập đề án, vẽ dự án thành lập công ty cho biết tay.

Last edited by a moderator: