Đặt in từng bảng trong 1 sheet dự toán tương tự AutoCad đặt tên tự động chọn bản vẽ để in

vuongdan

Thành viên có triển vọng
Bác Thế Anh cho em hỏi trong 1 sheet dự toán của file excel có nhiều bảng, em muốn định dạng in từng bảng 1 (giống như trong acad mình chỉ cần đặt tên là nó tự động chọn bản vẽ cho mình í) thì phải làm thế nào?
Em dùng G8 nên 1 công trình mà có nhiều hạng mục thì xuất kết quả ra excel mỗi hạng mục nó tính ra 1 bảng riêng cho mình.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tôi đề xuất cách này để bạn tham khảo nhé:
- Đặt tên cho vùng dữ liệu ở bảng 1 là vung1 (hoặc bang1). Cách đặt tên: Đánh dấu (bôi đen) cả vùng đó rồi kích vào ô name và gõ tên vung1 vào (ô có hình ô van và mũi tên ơ bên trái ô công thức trong hình dưới).
- Tương tự đặt tên cho vùng dữ liệu ở bảng 2, bảng 3...

Bước 1. Bạn kích chọn vung1 cần in trên ô địa chỉ:

attachment.php

Bước 2. Khi bấm lệnh in, tại hộp Print what bạn chọn Selection rồi bấm in.
attachment.php

Lần lượt chọn vung2, vung3... để tiếp tục in.

Đối với Dự toán GXD, các sheet dữ liệu được phân loại rõ ràng, bạn có thể sắp xếp các sheet theo trình tự trong hồ sơ, kích chọn sheet đầu và giữ Shift kích chọn vào sheet cuối. Sau đó bấm lệnh in, các trang sẽ được in liên tục cho đến hết và số trang được đánh tự động.

Ngoài ra:
Khi trong 1 sheet Dự toán có nhiều bảng, bạn có thể chọn lệnh View -> Page Braek Preview để chuyển về chế độ xem trước ngắt trang. Khi đó các đường màu xanh (nét rời) sẽ là dấu hiệu phân trang, bạn muốn định dạng in từng bảng, chỉ việc đưa trỏ chuột vào đường màu xanh nằm ngang và kéo cho vừa với khu vực định in trong 1 trang.

File đính kèm

122,9 KB · Đọc: 382
    28,5 KB · Đọc: 345

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới