Điều chỉnh dự toán

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Anh em trên diễn đàn xin cho ý kiến về vấn đề này!
Hiện nay, chủ yếu đơn giá các tỉnh áp dụng được lập từ năm 2006. Hiện nay, theo TT06/2010 của Bộ xây dựng về điều chỉnh dự toán công trình, ở đây tôi quan tâm đến việc bù giá ca máy. Đơn giá năm 2006 lập trên cơ sở định mức ca máy trong TT06/2005. Về nguyên giá ca máy đã có sự thay đổi so với thời điểm lập giá ca máy theo TT06/2010. Vậy, việc điều chỉnh Nguyên giá máy ở đây thực hiện như thế nào cho đúng?
Các bác có kinh n ghiệm xin cho ý kiến!

whitedream102

Thành viên nhiều triển vọng
Em cũng là người làm điều chỉnh dự toán nhiều nhưng chưa bao giờ em dám điều chỉnh nguyên giá ca máy mà chỉ dám điều chỉnh giá của nguyên liệu vạn hành như xăng, điện. Bởi lẽ sợ không bảo vệ được.
thứ nhất vì nguyên giá mới thì căn cứ vào đâu để chứng minh sự chênh lệch của nguyên giá cũ và nguyên giá mới
thứ hai là đi vào đó em thấy luẩn quẩn và nhiều văn bản cần phải nghiền ngẫm quá, với lại cứ 10 bác thì thấy khoảng 0,5 bác mới làm điều chỉnh giá ca máy dựa vào nguyên giá này.
Nếu có thể thì tính điều chỉnh chi ly như thế này rất tốt, nhất là các nhà thầu thi công phải không ạ.
Mong nhận được các cao kiến

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Hiện nay, chủ yếu đơn giá các tỉnh áp dụng được lập từ năm 2006. Hiện nay, theo TT06/2010 của Bộ xây dựng về điều chỉnh dự toán công trình, ở đây tôi quan tâm đến việc bù giá ca máy. Đơn giá năm 2006 lập trên cơ sở định mức ca máy trong TT06/2005. Về nguyên giá ca máy đã có sự thay đổi so với thời điểm lập giá ca máy theo TT06/2010. Vậy, việc điều chỉnh Nguyên giá máy ở đây thực hiện như thế nào cho đúng?
Theo mình cứ người thực việc thực mà làm thôi. Quan trọng là công trình của bạn thi công vào thời điểm nào. Nếu thi công xong vào trước khi TT 06/2010 có hiệu lực thì chỉ điều chỉnh giá NC và nhiên liệu. Còn thi công sau khi TT 06/2010 có hiệu lực thì bù hết cả nguyên giá.

ngocminhcold

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Hướng dẫn như thế này cso đươc không các bác? http://www.giaxaydung.vn/diendan/f9...y-nam-2012-tai-tinh-vinh-phuc-hot-121940.html

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Nguyên giá ca máy tham khảo theo phụ lục trong TT06/2010 đó bạn. Phải đọc kĩ chứ.
Nếu bạn thấy chênh lệch lớn so với giá thị trường thì giá mới đó phải được thẩm định giá.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Em cũng là người làm điều chỉnh dự toán nhiều nhưng chưa bao giờ em dám điều chỉnh nguyên giá ca máy mà chỉ dám điều chỉnh giá của nguyên liệu vạn hành như xăng, điện. Bởi lẽ sợ không bảo vệ được.
thứ nhất vì nguyên giá mới thì căn cứ vào đâu để chứng minh sự chênh lệch của nguyên giá cũ và nguyên giá mới
thứ hai là đi vào đó em thấy luẩn quẩn và nhiều văn bản cần phải nghiền ngẫm quá, với lại cứ 10 bác thì thấy khoảng 0,5 bác mới làm điều chỉnh giá ca máy dựa vào nguyên giá này.
Nếu có thể thì tính điều chỉnh chi ly như thế này rất tốt, nhất là các nhà thầu thi công phải không ạ.
Mong nhận được các cao kiến

Theo mình nguyên tắc khi lập hay điều chỉnh dự toán là tính đúng và tính đủ. Khi đã có nguyên giá ca máy theo TT 06/2010/TT-BXD và thời điểm thi công sau khi TT 06/2010/TT-BXD có hiệu lực thì được phép dùng nguyên giá ca máy mới này để điều chỉnh chứ không phải chỉ có điều chỉnh chi phí nhân công lái máy và nhiên liệu.