Điều chỉnh hợp đồng!

• Khởi xướng hoahong
  • Ngày gửi
T

td.bitexco

Guest
Phân cấp quản lý đầu tư

Theo mình thì đây là lỗi của bên mời thầu. Nhưng quyết định đó chỉ có giá trị giữa bên mời thầu với cấp trên của họ. Đối với nhà thầu chỉ nên coi Bên mời thầu là "focal point" duy nhất, còn nếu bắt nhà thầu phải biết bên phía mời thầu phải có ai, duyệt như thế nào, thủ tục như thế nào ..... thì rất problematic.

Theo mình Quyết định duyệt kết quả đấu thầu không có giá trị pháp lý trong mối quan hệ giữa bên giao thầu và bên nhận thầu.

Trừ trường hợp trong hợp đồng ghi là "Quyết định duyệt cũng là một phần của hợp đồng", hoặc "Hợp đồng chỉ có hiệu lực khi cơ quan có thẩm quyền phê duyệt". Đại loại như vậy thì khá phức tạp, nếu Hợp đồng không quy định giá trị ưu tiên giữa các tài liệu Hợp đồng trong trường hợp có xung đột giữa các tài liệu h đ.

Bạn nói vậy là không chính xác rồi, "Quyết định duyệt kết quả đấu thầu" luôn là cơ sở pháp lý trong mối quan hệ giữa bên giao thầu và bên nhận thầu đối với tất cả các dự án với mọi nguồn vốn!, bạn tìm hiểu thêm nhé, thân chào!:beat:

T

td.bitexco

Guest
Có thể kết luận được rồi!

@haodo2002;4396: em xin trả lời như sau:
1. Nguồn vốn: ngân sách địa phương
2. Chủ ĐT là: Nhà nước
Hiện nay đã thi công xong đang tiến hành thủ tục quyết toán ah! bên BQLDA có giải thích việc HĐ ký ko đúng theo QĐ duyệt là ko đúng!tuy nhiên bên BQLDA căn cứ vào TT07/2006
"Các ctrình, hạng mục thi công dở dang từ ngày 1/10/2006 được áp dụng điều chỉnh dự toán xây dựng theo QĐ tại TTnày. Trường hợp KL thực hiện từ ngày 1/10/2006 nhưng các bên đã thảo thuận ko điều chỉnh giá thì CĐT và nhà thầu có thể thương thảo và bổ sung HĐ để đảm bảo quyền lợi cho người lao động"
Thế nghĩa là vẫn được điều chỉnh. Nhưng căn bản theo haodo2002.. thì ra kho bạc em nghĩ cũng ko lấy được tiền
:mad:!sao thế nhỉ?

Khi bạn cung cấp thêm thông tin trên thì mình nghĩ mọi việc đã rõ ràng, như mình đã trình bày về căn cứ ký kết HĐ ở các bài viết trước thì có thể khẳng định Ban QLDA đã làm "sai nguyên tắc" và chưa có sự nghiên cứu vận dụng đúng các văn bản hướng dẫn hiện hành tại thời điểm ký HĐ (cụ thể TT số 02/2005/TT-BXD ngày 25/2/2005).
Trường hợp này Ban QLDA vẫn phải "tôn trọng" quyết định của cấp có thẩm quyền về việc phê duyệt đơn vị trúng thầu với nội dung, hình thức của HĐ kèm theo (HĐ trọn gói).

Các bạn lưu ý tại Phần II, mục II, điểm 3.1.1.a có nêu "Giá trọn gói là giá trị của HĐ được xác định ngay khi các bên ký HĐXD....không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại mục 3.2 dưới đây"
Mục 3.2 Điều chỉnh giá HĐXD trường hợp (b) "Nhà nước thay đổi chính sách : thay đổi tiền lương, thay đổi giá nguyên vật liệu do NN quản lý, thay đổi....Trường hợp này chỉ được thay đổi khi được cấp có thẩm quyền cho phép"

Vậy khi Ban QLDA ký HĐ trọn gói nhưng vẫn có thể đảm bảo các quyền lợi của các bên liên quan. Thiết nghĩ trường hợp này Ban QLDA có thể đã đoán biết trước được chế độ chính sách của NN thay đổi "sợ phải làm tờ trình đề nghị lên cấp có thẩm quyền phê duyệt chấp thuận điều chỉnh" nên đã cố tình làm như vậy.

Mình cho rằng tình huống đã rõ và nên dừng ở đây, không thì trở thành "thanh tra" hết cả, keke!!!:p

H

hoahong

Guest
Đây ko phải lần đầu mình gặp trường hợp như đã nêu!(HĐ và QĐ duyệt khác nhau)tuy nhiên mình nghĩ ko hiểu có phải do ban QLDA "ko để ý" hay là cố tình làm HĐ như thế hay ko?tuy nhiên!trong trường hợp nhà thầu thấp cổ bé họng thì ok hết!ko vấn đề gì cả cứ theo QĐ trúng thầu mà làm thui!trọn gói thì cứ thế mà thanh toán thôi! Trong trường hợp mình hỏi đây là BQLDA đề nghị làm dự toán điều chỉnh để cấp có thẩm quyền ở đây là UBND tỉnh phê duyệt bổ sung! mình thấy HĐ ở đây là giữa 2 bên vì có trường hợp điều chỉnh giá gói thầu đã có BQLDA nói là ko cần quan tâm đến HĐ chỉ cần quan tâm đến QĐ duyệt thôi và cứ thế mà điều chỉnh :"trường hợp chỉ định thầu"(TVTK bổ sung thiết kế) thì TK căn cứ theo các hướng dẫn nhà nước và QĐ duyệt gói thầu để căn cứ làm DT bổ sung trình duyệt!

P

PVN

Guest
BQLDA nói là ko cần quan tâm đến HĐ chỉ cần quan tâm đến QĐ duyệt thôi
Người nước ngoài nghe câu này chắc xỉu luôn.

"Quyết định duyệt kết quả đấu thầu" luôn là cơ sở pháp lý trong mối quan hệ giữa bên giao thầu và bên nhận thầu đối với tất cả các dự án với mọi nguồn vốn!, bạn tìm hiểu thêm nhé, thân chào!:beat:

Ví dụ: B ký hợp đồng với A, trong hợp đồng không thấy "Quyết định duyệt kết quả đấu thầu" (A cũng không gửi Quyết định cho B, chỉ gửi "Thông báo Trúng thầu"). Tự nhiên, sau khi B đổ tiền vào làm, A bảo: "Cảm ơn B nhé, nhưng rất tiếc A không trả tiền được, vì trái với Quyết định duyệt kết quả đấu thầu". Nhà thầu xỉu :)

H

haodo2002

Guest
1. Trả lời hoahong:
- Khi có sự điều chỉnh KL-ĐG thay đổi so với QĐ trúng thầu, Ban QLDA phải chủ trì cùng đơn vị Tư vấn thiết kế - Tư vấn giám sát - Nhà thầu có hồ sơ trình UBND tỉnh duyệt bổ sung/điều chỉnh KL-ĐG hoặc duyệt phát sinh, trình tự như sau:
+ Nhà thầu có văn bản báo cáo/đề nghị điều chỉnh/phát sinh với bảng biểu/số liệu cụ thể.
+ Tư vấn tính toán, xác nhận KL-ĐG điều chỉnh/phát sinh, nộp Ban QLDA.
+ Ban QLDA tập hợp hồ sơ, làm Tờ trình xin điều chỉnh/duyệt PS kính gửi UBND tỉnh.
2. Trả lời bạn PVN:
- Trường hợp Ban QLDA nói là chỉ quan tâm đến QĐ duyệt mà ko quan tâm tới HĐ: Thể hiện năng lực hạn chế của Ban QLDA về kiến thức quản lý đầu tư XD.
- Trường hợp bạn nêu ví dụ A-B như trên thực tế không bao giờ xảy ra. Nếu có, thì chỉ có thể xảy ra với những Ban QLDA không đủ năng lực và Nhà thầu thì chả biết gì về thủ tục XDCB, cả hai làm liều thì cùng chịu với nhau.

T

td.bitexco

Guest
Ví dụ: B ký hợp đồng với A, trong hợp đồng không thấy "Quyết định duyệt kết quả đấu thầu" (A cũng không gửi Quyết định cho B, chỉ gửi "Thông báo Trúng thầu"). Tự nhiên, sau khi B đổ tiền vào làm, A bảo: "Cảm ơn B nhé, nhưng rất tiếc A không trả tiền được, vì trái với Quyết định duyệt kết quả đấu thầu". Nhà thầu xỉu :)

Mình không rõ là bạn đã từng đọc Luật Đấu thầu và các NĐ,TT hướng dẫn vùng các văn bản liên quan khác trong quá trình lựa chọn nhà thầu để đi đến ký kết HĐ hay chưa!? Thực sự ví dụ bạn nêu "như một trò đùa" không có cơ sở và chắc cùng chẳng thể nào xảy ra ở đất nước ta - một đất nước tuy đang trong quá trình bổ sung và hoàn thiện các bộ luật. Nói như bạn thì CĐT gửi "Thông báo Trúng thầu" cho nhà thầu chả lẽ là "thông báo ma" hay sao (vì nội dung trái với "Quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu"), CĐT vừa không chấp hành mệnh lệnh của cấp có thẩm quyền vừa lừa dối nhà thầu khác nào muốn đi tù sớm? Bạn hãy tìm hiểu thật vững chắc các cơ sở pháp lý rồi hãy trao đổi, đũng đưa ra các ý kiến quá chủ quan như vậy làm mất đi không khí xây dựng trong khi trao đổi.:beat:

H

hoahong

Guest
Bạn PVN hiểu sai ý của mình rùi!ban QLDA bảo ko cần quan tâm đến HĐ ý ở đây là trong truờng hợp TVTK điều chỉnh TK thì căn cứ vào các quy định gói thầu để điều chỉnh chứ! còn BQLDA ý nói rằng HĐKT là văn bản pháp lý giữa Ban và Nhà thầu!và TVTK ko cần quan tâm!(điều chỉnh thiết kế) dẫn đến điều chỉnh giá trị gói thầu!
và theo khoản 6 điều 1 nghị định 66/2003/NĐ-CP "khi có những khối lượng, số lượng phát sinh do thay đổi thiết kế: nếu những phát sinh thuộc phạm vi của hồ sơ mời thầu đã được phê duyệt thì giá trị phần khối lượn, số lượng phát sinh được tính theo đơn giá của hợp đồng gốc. Nếu không thuộc trong phạm vi của hồ sơ mời thầu thì tính theo đơn giá do nhà nước quy định tại thời điểm phê duyệt."

T

ThienThuLaoTo

Guest
Hình như Chủ đầu tư nào cũng giỏi .......
Thế thì nhà thầu cũng đỡ khổ

Last edited by a moderator:

hungvietbn

Thành viên nhiều triển vọng
Xin mẫu hợp đồng xây lắp điều chỉnh giá

Bác nào có mẫu hợp đồng xây lắp điều chỉnh giá cho mình xin. Xin gửi về địa chỉ: hungvietbn@viettel.vn
Xin cảm ơn!