Dùng hàm đánh số thứ tự trong bảng dự toán thế nào?

cún yêu

Thành viên mới
Em được biết có thể dùng hàm đánh số thứ tự trong bảng dự toán. Cho em hỏi chút là hàm counta kết hợp với hàm if để đếm số thứ tứ ấy cụ thể cách tính thế nào. Bác có thể làm ví dụ minh họa giúp em với. Em làm mãi mà không được.
Thanks bác!

estimator

Thành viên rất triển vọng
Đánh số thứ tự thì mình dùng hàm Max. Kèm theo đó là định dạng có điều kiện. Khi số thứ tự trùng nhau do chèn thêm dòng,... thì 2 số giống nhau sẽ chuyển về cùng một màu khác.

okiep

Thành viên mới
Bạn đánh công thức như sau: =countif($c$2:$c2,">0")
Sau đó bạn cứ copy xuống là được. Đây là công thức dòng đầu tiên khi ban kéo xuống thì $c2 sẽ thay đổi mở rộng vùng đếm ra là nó sẽ tự động đánh số được. $c$2:$c2 bạn có thể chọn khối lượng hoặc đơn giá cho vùng đếm này. Tui thường chọn cột khối lượng.
Ngoài ra bạn có thể kết hợp thêm hàm if để khi không có kl thì số đếm = 0 nếu không số đếm sẽ bằng số liền kề phía trước.

Jimmy Dat

Thành viên mới
Bạn làm như sau:
=IF(C2<>0,COUNTA($C$2:C2),"")
Với C là cột ĐVT. Nếu giao giữa hàng và cột ĐVT là m2,m3,kg,tấn.... thì số sẽ tự động đếm thôi.

File đính kèm

• Book1.rar
    19 KB · Đọc: 877

ndchien304

Thành viên có triển vọng
Bạn làm như sau:
Với C là cột ĐVT. Nếu giao giữa hàng và cột ĐVT là m2,m3,kg,tấn.... thì số sẽ tự động đếm thôi.

Dùng hàm counta nhiều cái bất tiện lắm hehe dùng subtotal (103;..) đi

tr hoan

Thành viên nhiệt tình
Bạn làm như sau:

Hoặc bạn có thể sử dụng công thức này cũng OK =IF(C2="";"";counta($C$2:C2)) > ENTER

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới