Giải thích từ ngữ " Thanh lý hợp đồng xây dựng"

minh binh ly

Thành viên có triển vọng
Chào các Bác,
Em đọc các Nghị định thì thấy trong đó có giải thích từ ngữ ví dụ như : hợp đồng xây dựng, bên giao thầu, bên nhận thầu ...... tuy nhiên không thấy giải thích " Thanh lý hợp đồng' search google cũng không tìm thấy Nghị định thông tư nào ghi cụ thể về cụm từ này. Các Bác biết văn bản nào có giải thích về cụm từ này thì chỉ giúp em.

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Khi bác ký hợp đồng (xây dựng) là bác đã bắt đầu một công việc (xây dựng) với đối tác (Nhà thầu, tư vấn hoặc CĐT). Khi bác hoàn thành công việc thì tiến hành thanh lý hợp đồng để khẳng định rằng:
- Công việc đã thực hiện hoàn thành
- Trách nhiệm và quyền lợi còn lại của mỗi bên

Thanh lý hợp đồng là căn cứ để 2 bên kết thúc trách nhiệm pháp lý với nhau.

minh binh ly

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn Bác đã quan tâm và trả lời. Em muốn hỏi Bác nào biết cụm từ Thanh lý hợp đồng được giải thích bằng văn bản nào không ?

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Theo quy định tại Điều 424 BLDS 2005:
Điều 424. Chấm dứt hợp đồng dân sự
Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:
1. Hợp đồng đã được hoàn thành;
2. Theo thoả thuận của các bên;
3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân hoặc chủ thể khác chấm dứt mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân hoặc chủ thể đó thực hiện;
4. Hợp đồng bị huỷ bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;
5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn và các bên có thể thoả thuận thay thế đối tượng khác hoặc bồi thường thiệt hại;
6. Các trường hợp khác do pháp luật quy định.
Như vậy, Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp trên. Tuy nhiên bằng chứng cụ thể của việc chấm dứt Hợp đồng trên thực tế lại là Biên bản thanh lý hợp đồng ( hoặc các biên bản có thể hiện nội dung tương tự). Đó là bằng chứng của việc các bên chấm dứt các quyền và nghĩa vụ của mình trong hợp đồng.Từ thời điểm thanh lý Hợp đồng, các bên được giải phóng khỏi các quyền và nghĩa vụ của mình theo Hợp đồng đã ký kết.
Thân

Hay theo TT09-2011-BXD Hướng dẫn mẫu hợp đồng thi công xây dựng công trình
Điều 23 Quyết toán và thanh lý hợp đồng.

Bạn tham khảo thêm
Thân

Last edited by a moderator:

minh binh ly

Thành viên có triển vọng
Em Xin cảm ơn Các Bác trên diễn đàn đã xem và tư vấn nội dung trên.