Hỏi về Biên bản nghiệm thu hoàn thành toàn bộ công việc..... trong giai đoạn quyêt toán

indexvn

Thành viên có triển vọng
Mình xin trích dẫn Khoản 2, Điều 21 (Quyết toán hợp đồng xây dựng) của NĐ 48/2010/NĐ-CP, như sau:

2. Hồ sơ quyết toán hợp đồng do bên nhận thầu lập phù hợp với từng loại hợp đồng và giá hợp đồng. Nội dung của hồ sơ quyết toán hợp đồng xây dựng phải phù hợp với các thỏa thuận trong hợp đồng, bao gồm các tài liệu sau:
a) Biên bản nghiệm thu hoàn thành toàn bộ công việc thuộc phạm vi hợp đồng;
b) Bản xác nhận giá trị khối lượng công việc phát sinh (nếu có) ngoài phạm vi hợp đồng;
c) Bảng tính giá trị quyết toán hợp đồng xây dựng (gọi là quyết toán A-B), trong đó nêu rõ phần đã thanh toán và giá trị còn lại mà bên giao thầu có trách nhiệm thanh toán cho bên nhận thầu;
d) Hồ sơ hoàn công, nhật ký thi công xây dựng công trình đối với hợp đồng có công việc thi công xây dựng;
đ) Các tài liệu khác theo thỏa thuận trong hợp đồng.

Mình muốn hỏi cái biên bản in đậm ở trên, chính xác nó như thế nào? Nó là biên bản gì trong các biên bản dưới đây:
1- Biên bản nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng.
2- Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành lần.. (cuối cùng)
3- Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành công trình (tổng hợp khối lượng hoàn thành của các giai đoạn trước và lần này)4- Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành (tính đến khi quyết toán) có trong hợp đồng (chưa tính đến KL phát sinh ngoài hợp đồng).
Các bạn xem, chỉ giúp mình nó là loại biên bản nào?

* Trong các tài liệu a, b,c,d,đ ở trên thì không có PL3a/BTC. Vậy nếu sau lần thanh toán trước khi quyết toán vẫn còn khối lượng trong hợp đồng chưa kịp nghiệm thu mà lần này mới nghiệm thu thì tính vào bảng nào, và biên bản nào để xác định khối lượng đó?.
* Phần khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng có cần thiết phải lập biên bản tách riêng ko, hay là nó cũng là 1 phần trong biên bản nghiệm thu toàn bộ khối lượng thực hiện công trình.

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
- Trong HĐ thường thỏa thuận thanh toán:
+ Thanh toán theo KL công việc nghiệm thu hoàn thành
+ Thanh toán theo giai đoạn nghiệm thu hoàn thành
+ thanh toán theo hạng mục ...
Tùy theo loại HĐ mà nhà thầu và CĐT thỏa thuận cho hợp lý và phù hợp với các đk thanh toán.
- Cái biên bản đó là biên bản xác nhận hoàn thành toàn bộ công việc thực hiện theo HĐ. chứ ko phải thuộc mấy cái kia. Nó thường đi cùng bảng xác nhận Kl hoàn thành theo HĐ và phát sinh.
- Quyết toán tiến hành khi các bên hoàn thành nghĩa vụ theo HĐ. (tức là đã làm xong công trình).
- Phát sinh có biên bản và dự toán dc duyệt.

indexvn

Thành viên có triển vọng
Vẫn khó hiểu lắm, bạn 3h có thể nói rõ hơn được không?
Vẫn là ở chỗ cái "Biên bản nghiệm thu hoàn thành toàn bộ công việc thuộc phạm vi hợp đồng".
??? 1. Nó là
??? 1. Nó là 1 biên bản hay là n biên bản nằm trong giai đoạn, hoặc công trình?
2. Giữa nó và bảng xác nhận KL (như bạn đề cập ở trên) thì mỗi thứ nó như thế nào, trong 2 cái này mỗi đơn vị phải ký đóng dấu mấy lần?
3. Những khối lượng công việc đã nghiệm thu hoàn thành lần trước, khi đó biên bản này có phải nghiệm thu lại không?
4. Bạn có biên bản mẫu nào thì up lên tham khảo với.

Một câu hỏi khác: Một quyển hồ sơ "Giá trị quyết toán công trình" khi đóng thành quyển gồm những nội dung gì?
(Ví dụ trong trường hợp HĐ đơn giá cố định, có phát sinh khối lượng và đã được phê duyệt khối lượng và đơn giá trước khi thi công phần KL phát sinh đó, đồng thời đã ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh).
Ngoài những nội dung dưới đây, nếu thiếu thì bổ sung dùm cho nhé:
1 - Bìa
2 - Thuyết minh căn cứ (1 trang)
3 - Bảng tính quyết toán A-B (theo PL01 - TT 09/2011/TT-BXD)
4 - Bảng xác nhận....?
5 - Bảng xác nhận giá trị KL công việc phát sinh (theo PL04-TT86/2011/TT-BTC)
6 - Biên bản.....?

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Vẫn là ở chỗ cái "Biên bản nghiệm thu hoàn thành toàn bộ công việc thuộc phạm vi hợp đồng".
??? 1. Nó là
2. Giữa nó và bảng xác nhận KL (như bạn đề cập ở trên) thì mỗi thứ nó như thế nào, trong 2 cái này mỗi đơn vị phải ký đóng dấu mấy lần?
3. Những khối lượng công việc đã nghiệm thu hoàn thành lần trước, khi đó biên bản này có phải nghiệm thu lại không?

Một câu hỏi khác: Một quyển hồ sơ "Giá trị quyết toán công trình" khi đóng thành quyển gồm những nội dung gì?
(Ví dụ trong trường hợp HĐ đơn giá cố định, có phát sinh khối lượng và đã được phê duyệt khối lượng và đơn giá trước khi thi công phần KL phát sinh đó, đồng thời đã ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh).
1 - Bìa
4 - Bảng xác nhận....?
6 - Biên bản.....?
Theo mình bạn đừng lên chú trọng quá vào câu đó mà cần hiểu cái ý nghĩa của câu đó. Cái câu đó là hoàn thành toàn bộ công việc trong hợp đồng có nghĩa là nghiệm thu hoàn thành đó bạn. Bởi trong hợp đồng có các hạng mục công việc mà câu nói đó là toàn bộ.
- theo TT06 thì làm 3 PL thanh toán kèm biên bản bàn giao công trình nếu có phát sinh thì làm cái Pl 04 nữa ( đó la biên bản bàn giao ctr đưa vào sử dụng) ký tên đóng dấu.PL 1 thì CĐT và ĐVTC; PL 02 CĐT+ĐVTC. PL 03 ĐVTVGS+ĐVTC. PL 04 CĐT+GS+ĐVTC và biên bản bàn giao thì các bên liên quan như CĐT+GS_TK+TC+sử dụng.
- theo TT86 thì tý mình gửi cái mẫu lên cho bạn.

File đính kèm

• Hoang Long.xls
    61,5 KB · Đọc: 1.007

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình

a) Biên bản nghiệm thu hoàn thành toàn bộ công việc thuộc phạm vi hợp đồng;
b) Bản xác nhận giá trị khối lượng công việc phát sinh (nếu có) ngoài phạm vi hợp đồng;
c) Bảng tính giá trị quyết toán hợp đồng xây dựng (gọi là quyết toán A-B), trong đó nêu rõ phần đã thanh toán và giá trị còn lại mà bên giao thầu có trách nhiệm thanh toán cho bên nhận thầu;
d) Hồ sơ hoàn công, nhật ký thi công xây dựng công trình đối với hợp đồng có công việc thi công xây dựng;
đ) Các tài liệu khác theo thỏa thuận trong hợp đồng.
Các tài liệu bạn nêu phía sau có thể coi là mục đ đóng kèm Hồ sơ quyết toán cho đầy đủ, thuyết phục. và thể hiện tính hệ thống,
kế thừa. Người xem sẽ nắm được diễn biến quá trình thực hiện hợp đồng.
Chỉ lưu ý bạn:
1. Mục a, b, c lập căn cứ vào quá trình bạn thực hiện hợp đồng, trong đó có cả các tại liệu ở mục đ vừa nêu.
Tập hồ sơ quyết toán bao gồm: a-đ: trừ nhật ký, hoàn công là hiểu phải là đi kèm, phải có, là căn cứ để lập hồ sơ quyết toán thôi.
2. Mục c cũng nói rõ: phần giá trị còn lại chưa thanh toán cho nhà thầu để có thể thanh toán sau.
Về bản chất quyết toán là: 2 bên xác nhận, cam kết giá trị hợp đồng cuối cùng: Khối lượng; đơn giá.

phamquangdung1982

Thành viên mới
* Trong các tài liệu a, b,c,d,đ ở trên thì không có PL3a/BTC. Vậy nếu sau lần thanh toán trước khi quyết toán vẫn còn khối lượng trong hợp đồng chưa kịp nghiệm thu mà lần này mới nghiệm thu thì tính vào bảng nào, và biên bản nào để xác định khối lượng đó?.
* Phần khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng có cần thiết phải lập biên bản tách riêng ko, hay là nó cũng là 1 phần trong biên bản nghiệm thu toàn bộ khối lượng thực hiện công trình.
PL3a/BTC dùng cho thanh toán giai đoạn thì rất chuẩn nhưng khi quyết toán thì vẫn phải áp dụng tuỳ công trình. Về khối lượng bạn lập thành các cột: KL theo hợp đồng, KL quyết toán (bóc toàn bộ công việc hoàn thành), KL thanh toán các đợt, KL còn lại được thanh toán.
Về giá trị, theo mình, bạn lập bảng giá trị khối lượng quyết toán (toàn bộ công việc hoàn thành). Trong bảng tổng hợp giá trị quyết toán mới đưa vào: giá trị hợp đồng, giá trị quyết toán (toàn công trình), giá trị quyết toán theo quy định hợp đồng (thường là 95%, còn thanh toán giai đoạn là 80%), các khoản thu hồi (tiền tạm ứng, tiền thí nghiệm do phòng LAS của chủ đầu tư, tiền thanh toán các giai đoạn thực chuyển....), giá trị còn lại được thanh toán.
Phần khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng đưa vào trong biên bản nghiệm thu toàn bộ khối lượng thực hiện công trình (tất nhiên phải có xác nhận và nghiệm thu riêng từng công việc phát sinh trong quá trình thi công).
P/s: Thường mình chỉ làm giá trị khối lượng phát sinh khi thanh toán giai đoạn, sau đó ký phụ lục bổ sung rồi thì quyết toán nó lại là khối lượng trong hợp đồng.

indexvn

Thành viên có triển vọng
Cám ơn câu trả lời của mọi người, mình thấy câu trả lời của @phamquangdung1982 là chi tiết nhất.OK

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
P/s: Thường mình chỉ làm giá trị khối lượng phát sinh khi thanh toán giai đoạn, sau đó ký phụ lục bổ sung rồi thì quyết toán nó lại là khối lượng trong hợp đồng.
1. Ký phụ lục bổ sung trước rồi mới thanh toán được kl bổ sung.
2. Mình nên hiểu là khối lượng phát sinh so với bảng tiên lượng- hợp đồng ký ban đầu.
Chứ tất nhiên để hợp pháp thì khối lượng nào chẳng là khối lượng hợp đồng.

vugiangson141

Thành viên có triển vọng
Bạn phamquangdung1982 ơi. Mình đang trong quá trình hoàn thiện khả năng làm quyết toán. Rất cần có tài liệu tham khảo. Bạn có thể mail cho mình vài bộ bạn làm thanh, quyết toán hoàn chỉnh được không??? Bao gồm tất cả mọi biên bản nghiệm thu, HS thanh, quyết toán bạn nhé. Nếu có thể bạn mail cho mình theo địa chỉ vugiangson141@gmail.com nhé. Mình cảm ơn rất nhiều!!!!!! Rất vui nếu được bạn đóng góp và chia sẻ.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn phamquangdung1982 ơi. Mình đang trong quá trình hoàn thiện khả năng làm quyết toán. Rất cần có tài liệu tham khảo. Bạn có thể mail cho mình vài bộ bạn làm thanh, quyết toán hoàn chỉnh được không??? Bao gồm tất cả mọi biên bản nghiệm thu, HS thanh, quyết toán bạn nhé. Nếu có thể bạn mail cho mình theo địa chỉ vugiangson141@gmail.com nhé. Mình cảm ơn rất nhiều!!!!!! Rất vui nếu được bạn đóng góp và chia sẻ.
Bác chơi nhau ak, muốn ó toàn bộ chắc phải photo làm tài liệu mẫu chứ còn gửi e rằng đó là khó của NAm cường, bởi có quá nhiều biên bản có quá nhiều mà không thể post được. Nếu bác thích thì nói địa chỉ nếu gần thì đến mượn photo mà sài thôi

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
bạn cần không? tôi cho 1 bộ hồ sơ tham khảo. Quyết toán cũng có vẻ "Khó của Nam Cường" nhỉ

vuongkienlong

Thành viên nhiều triển vọng
Mình cũng đang có vướng mắc về Biên bản nghiệm thu hoàn thành toàn bộ công việc thuộc phạm vi hợp đồng. Mình ko biết thành phần ký chỉ có A-B hay cả TVGS nữa ( theo mình hiểu thì trong NĐ 48 nói làm BB này chỉ có mục đích phục vụ quyết toán ). Ai có kinh nghiệm xin giúp đỡ. Chúc cả nhà thành công :)

hoangloc_eng

Thành viên mới
công trình hoàn thành không cần biên bản nghiệm thu hoàn thành được ko các bạncông trình hoàn thành không cần biên bản nghiệm thu hoàn thành được ko các bạncông trình hoàn thành không cần biên bản n

công trình hoàn thành không cần biên bản nghiệm thu hoàn thành được ko các bạn
??? 1. Nó là

1 - Bìa
4 - Bảng xác nhận....?
6 - Biên bản.....?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới