Lớp Nghiệm thu hoàn công
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Hồ sơ hoàn công, tư vấn thiết kế điên khùng đòi 1 bộ gốc

nguyenbalappmh

Thành viên có triển vọng
Bài viết
8
Điểm thành tích
1
chào các bậc tiền bối ạ, các ac cho em hỏi bên tư vấn thiết kế có được phép yêu cầu chủ đầu tư và ban quản lý dự án giao cho họ 1 bộ hồ sơ hoàn công bản gốc không ạ? bọn tvtk này nó củ hành bọn e quá, em cám ơn ạ
nếu có hay không thì theo thông tư nghị định nào để e chửi cho bọn này trận ạ. em cám ơn!
 

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bài viết
678
Điểm thành tích
63
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề quy định về bản gốc, bản chính, bản sao và số lượng hồ sơ hoàn công
[FONT=&quot]Qua hòm thư điện tử của Trung tâm Tin học, Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng đã nhận được câu hỏi của công dân Ngô Minh Tiến, địa chỉ Email (minhtienkttb495@yahoo.com.vn) hỏi: “Khi hoàn thành công trình (từ cấp III trở xuống theo phân cấp tại Nghị định 209/2004/NĐ-CP) số bộ hồ sơ hoàn công nhà thầu phải lập là bao nhiêu bộ gốc, bao nhiêu bộ sao? Quy định về bản gốc, bản sao như thế nào là đúng, bản phô tô chữ ký nhưng đóng đủ con dấu của các thành phần tham gia có phải là bản gốc không? Chủ đầu tư có quyền yêu cầu nhà thầu xây dựng nộp nhiều hơn số bộ hồ sơ hoàn công theo quy định không? (cụ thể riêng chủ đầu tư yêu cầu 4 bộ cho các phòng ban của chủ đầu tư)”. Sau khi nghiên cứu, Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng có ý kiến như sau: [/FONT]
- Về số lượng hồ sơ hoàn công không được quy định ở các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành. Tuy nhiên khi ký hợp đồng thi công xây dựng, chủ đầu tư và nhà thầu thi công xây dựng cần thống nhất số lượng hồ sơ hoàn công mà các tổ chức sau cần phải có: chủ đầu tư, chủ quản lý sử dụng công trình, nhà thầu thi công xây dựng, cơ quan quản lý cấp trên của chủ đầu tư; cơ quan cấp vốn, cho vay, thanh toán; cơ quan lưu trữ theo hướng dẫn tại Thông tư số 02/2006/TT-BXD ngày 17/5/2006 của Bộ Xây dựng “Hướng dẫn lưu trữ hồ sơ thiết kế, bản vẽ hoàn công công trình xây dựng".​
- Về quy định về bản gốc, bản chính, bản sao hồ sơ hoàn công
Điều 2 ngày 08/4/2004 của Chính phủ về công tác văn thư quy định như sau:​
Khoản 2: "Bản gốc văn bản" là bản thảo cuối cùng được người có thẩm quyền duyệt;
Khoản 3: "Bản chính văn bản" là bản hoàn chỉnh về nội dung và thể thức văn bản được cơ quan, tổ chức ban hành. Bản chính có thể được làm thành nhiều bản có giá trị như nhau;
Khoản 4: "Bản sao y bản chính" là bản sao đầy đủ, chính xác nội dung của văn bản và được trình bày theo thể thức quy định. Bản sao y bản chính phải được thực hiện từ bản chính.
Về việc "bản phô tô chữ ký nhưng đóng đủ con dấu của các thành phần tham gia có phải là bản gốc không?". Như đã nêu, bản gốc văn bản là bản thảo cuối cùng được người có thẩm quyền duyệt. Như vậy, hồ sơ hoàn công có chữ ký phôtô không phải là bản thảo cuối cùng được những người có thẩm quyền trong quá trình thi công xây dựng ký. Vì thế, hồ sơ hoàn công có chữ ký phôtô, dấu đỏ không được coi là bản gốc.​
Theo quy định trên thì hồ sơ hoàn công gồm bản gốc, các bản chính và các bản sao. Thể thức hồ sơ thanh toán và trình duyệt quyết toán được nêu tại các vản bản của Bộ Tài chính:​
- Thông tư số 27/2007/TT-BTC ngày 3/4/2007 "Hướng dẫn về quản lý, thanh toán vốn đầu tư và vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư thuộc nguồn vốn ngân sách nhà nước".​
- Thông tư 130/2007/TT-BTC ngày 02/11/2007 "Sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 27/2007/TT-BTC ngày 03/4/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn về quản lý, thanh toán vốn đầu tư và vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư thuộc nguồn vốn ngân sách nhà nước".​
- Thông tư 33/2007/TT-BTC ngày 09/4/2007 "Hướng dẫn quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn Nhà nước".
- Thông tư 98/2007/TT-BTC ngày 09/8/2007 "Sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 33/2007/TT-BTC ngày 09/4/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn Nhà nước".
Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng
Còn cá nhân tôi thì từ trước đến nay chưa có tư vấn nào lưu hồ sơ hoàn công cả, không có quy định thì không đưa cho tư vấn thiết kế .
 

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bài viết
716
Điểm thành tích
93
chào các bậc tiền bối ạ, các ac cho em hỏi bên tư vấn thiết kế có được phép yêu cầu chủ đầu tư và ban quản lý dự án giao cho họ 1 bộ hồ sơ hoàn công bản gốc không ạ? bọn tvtk này nó củ hành bọn e quá, em cám ơn ạ
nếu có hay không thì theo thông tư nghị định nào để e chửi cho bọn này trận ạ. em cám ơn!
Chào bạn, như bác Xe dap ơi đã nêu trên hiện chưa có quy định nào ông TVTK được hồ sơ hoàn công cả. Như chỗ em hiện làm 7-9 bộ hồ sơ hoàn công thanh toán, pháp lý. Như vậy có thể nói ông TVTK mà bác nói ở trên là hoàn toàn không có cơ sở. Và nếu muốn xin muốn mượn bác có thể hỏi lý do của họ rồi cho mượn. Chúc bác thành công.
 

nguoikocotim

Thành viên có triển vọng
Bài viết
8
Điểm thành tích
1
mấy ông tư vấn thiết kế chỉ có nhiệm vụ là tư vấn thiết kế ban đầu, nếu trong quá trình thi công có vấn đề nảy sinh thì mới xem lại thiết kế bao gồm nhiều bên liên quan. Mấy ông này không có quyền đòi hỏi hồ sơ hoàn công!
 

khacthoi

Thành viên nhiều triển vọng
Bài viết
14
Điểm thành tích
3
ho so hoan cong

hồ sơ hoàn công chỉ đơn vị có thẩm quyền phê duyệt mấy được giữ bộ gốc, từ trước tới giờ chẳng có TVTK nào đòi bộ gốc cả
 

PHAMDUNG2000A

Thành viên mới
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
công trình mình theo thiết kế được duyệt là 22 tầng, trong đó có 4 tầng thương mại. giấy phép xây dựng cũng là 22 tầng vào ngày 14/02/2012, nhưng khi ra thi công thì chủ đầu tư bỏ 4 tầng thương mại, và chỉ làm bv thi công kc, kt, đ, nc 17 tầng. và giờ đã hoàn thành 15/07/2014 Vậy cho mình hỏi 1 số vấn đề sau:
- Nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng theo nghị định 15 hay 209?
- Công trình mình có ký hợp đồng chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình với 1 bên B chứng nhận trước ngày nghị định 15 ra đời, vậy công trình mình có cần gửi báo cáo mời sở xây dựng xuống kiểm tra nghiệm thu đua vào sử dụng k?
- Bản vẽ hoàn công lập trong khung tên của đơn vị thiết kế có ký k? hay lập bản vẽ chỉ cần con dấu hoàn công theo phụ lục 2 của tt10/2013 thôi ạh?
- Nếu như công trình mình k thay đổi và làm theo bản vẽ thiết kế thì làm bản vẽ hoàn công mình chỉ pho tô bản vẽ thiết kế ra và đóng dấu hoàn công đưa ký là được đúng k ạh?
 

thanguong

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bài viết
133
Điểm thành tích
28
Tôi thấy các nội dung này đã quy định trong thông tư 10 /2013/TT-BXD và phụ lục đi kèm rồi, nhất là phần Chương V điều khoản thi hành trong đó nói về xử lý chuyển tiếp. Trong đó có mục b khoản 3 điều 35 có nêu:
b) Đối với công trình được nghiệm thu hoàn thành sau ngày 15/4/2013, việc nghiệm thu công trình phải thực hiện theo quy định của Nghị định 15/2013/NĐ-CP.
 

gtvtquan

Thành viên năng động
Bài viết
77
Điểm thành tích
8
Làm gì có tư vấn thiết kế giữ hồ sơ hoàn công làm gì. kể cả bản sao cũng không chứ chưa nói bản gốc. Chỉ có chủ đầu tư hoặc đại diện chủ đầu tư, tư vấn giám sát, đơn vị quản lý và nhà thầu thôi chứ. làm gì có tư vấn thiết kế nhị. tư vấn thiết kế chỉ là đơn vị thiết kế và xử lý các vấn đề liên quan về thiết kế (như biên bản xử lý hiện trường mà có yêu cầu thiết kế chẳng hạn) và cuối dự án thì cũng chỉ chốt biên bản nghiệm thu bàn giao đưa công trình vào sử dụng thì thiết kế mới có vai trong biên bản thôi chứ. Cần hồ sơ hoàn công làm gì.
 

sututam

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
23
Điểm thành tích
1
Số lượng HS Hoàn Công thường thì là theo thỏa thuận giữa Chủ Đầu Tư và Nhà thầu.
Nói đơn giản, Chủ đầu tư yêu cầu bao nhiêu thì Nhà thầu làm bấy nhiêu.
Thực tế với các công trình bên tôi, thì có 1 bộ gốc và 6 bộ photo. (Lưu ý : việc đóng gói hồ sơ hoàn công với các dự án nhóm A - dự án bắt buộc phải lưu giữ ở cục lưu trữ quốc gia thì bên tôi thường NHỜ bên đó đóng gói giúp cho đúng qui cách)
Riêng tư vấn giám sát và tư vấn thiết kế thì chưa bao giờ thấy yêu cầu lưu giữ hồ sơ hoàn công.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Top Bottom