Hỏi một số điều liên quan đến hợp đồng trọn gói!

cutit2015

Thành viên mới
Em có một số thắc mắc về hợp đồng trọn gói mong các anh chị trên diễn đàn giải đáp thắc mắc giúp ạ!

1. Việc điều chỉnh đối với hợp đồng trọn gói: Khi ký kết hợp đồng thi công xây dựng công trình giữa chủ đầu tư và nhà thầu thi công xây dựng tại thời điểm tháng 10/2014, giá nhân công tính trong hợp đồng áp dụng theo mức lương theo Nghị định số 70/NĐ-CP ngày 22/8/2011 là 1.400.000,0 đồng. Ngày 03/11/2014, Sở xây dựng ban hành công văn Hướng dẫn điều chỉnh dự toán theo mức lương tối thiểu quy định tại Nghị định số 103/2012/NĐ-CP của Chính phủ, theo đó áp dụng mức lương tối thiểu cho vùng IV là 1.650.000,0 đồng, thời điểm áp dụng tính từ ngày 01/01/2014. Vậy hợp đồng thi công xây dựng được ký kết tại thời điểm tháng 10/2014 là hợp đồng trọn gói thì có được điều chỉnh giá nhân công, chi phí máy thi công theo công văn trên hay không?

2. Việc thanh, quyết toán khối lượng theo hình thức hợp đồng trọn gói có cần căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật liệu đầu vào và các yếu tố đầu vào khác không?

3. Đối với hợp đồng xây lắp theo hình thức hợp đồng trọn gói, vậy khối lượng thực tế nhà thầu thi công để hoàn thành công việc theo thiết kế (lớn hơn hoặc nhỏ hơn khối lượng trong hợp đồng) thì các khối lượng này có phải điều chỉnh theo thực tế hay không?
 

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Em có một số thắc mắc về hợp đồng trọn gói mong các anh chị trên diễn đàn giải đáp thắc mắc giúp ạ!

1. Việc điều chỉnh đối với hợp đồng trọn gói: Khi ký kết hợp đồng thi công xây dựng công trình giữa chủ đầu tư và nhà thầu thi công xây dựng tại thời điểm tháng 10/2014, giá nhân công tính trong hợp đồng áp dụng theo mức lương theo Nghị định số 70/NĐ-CP ngày 22/8/2011 là 1.400.000,0 đồng. Ngày 03/11/2014, Sở xây dựng ban hành công văn Hướng dẫn điều chỉnh dự toán theo mức lương tối thiểu quy định tại Nghị định số 103/2012/NĐ-CP của Chính phủ, theo đó áp dụng mức lương tối thiểu cho vùng IV là 1.650.000,0 đồng, thời điểm áp dụng tính từ ngày 01/01/2014. Vậy hợp đồng thi công xây dựng được ký kết tại thời điểm tháng 10/2014 là hợp đồng trọn gói thì có được điều chỉnh giá nhân công, chi phí máy thi công theo công văn trên hay không?

2. Việc thanh, quyết toán khối lượng theo hình thức hợp đồng trọn gói có cần căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật liệu đầu vào và các yếu tố đầu vào khác không?

3. Đối với hợp đồng xây lắp theo hình thức hợp đồng trọn gói, vậy khối lượng thực tế nhà thầu thi công để hoàn thành công việc theo thiết kế (lớn hơn hoặc nhỏ hơn khối lượng trong hợp đồng) thì các khối lượng này có phải điều chỉnh theo thực tế hay không?
Xin chào bạn @cutit2015, tôi xin có một số ý kiến cá nhân đóng góp trường hợp bạn hỏi như sau:
Về nguyên tắc điều chỉnh "Đối với hợp đồng trọn gói: chỉ được điều chỉnh hợp đồng cho những khối lượng công việc bổ sung ngoài phạm vi công việc theo hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xây dựng, hợp đồng cung cấp thiết bị là nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế, yêu cầu của hồ sơ mời thầu hoặc hồ sơ yêu cầu; đối với hợp đồng tư vấn là nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện) và trường hợp bất khả kháng" - Điều 34 NĐ48 (Điều 36 NĐ37) Theo đó:
1. Thời điểm ký kết hợp đồng của bạn tháng 10/2014 đã xác định giá nhân công theo mức lương 1.400.000đ thì đối với những công việc thuộc phạm vi hợp đồng ký kết sẽ không được điều chỉnh giá. Trừ trường hợp hợp đồng của bạn có quy định cụ thể khác, nhưng nếu có quy định khác liên quan tới giá hợp đồng trong trường hợp này thì chắc không còn là hợp đồng trọn gói nữa.
2. Đối với khối lượng theo hợp đồng, việc thanh, quyết toán khối lượng theo hình thức hợp đồng trọn gói căn cứ vào thỏa thuận trong hợp đồng về tỷ lệ phần trăm giá hợp đồng thanh toán trong mỗi giai đoạn, không cần căn cứ đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu. Điều 18 NĐ48 (Điều 19 NĐ37)
3. Đối với hợp đồng xây lắp theo hình thức hợp đồng trọn gói, khối lượng thực tế nhà thầu thi công để hoàn thành công việc theo thiết kế (lớn hơn hoặc nhỏ hơn khối lượng trong hợp đồng) không điều chỉnh phát sinh tăng. Một số trường hợp hợp đồng có thỏa thuận cắt giảm giá trị khối lượng trong trường hợp khối lượng thực tế nhỏ hơn.
Chúc bạn thanh quyết toán thuận lợi!
 

cutit2015

Thành viên mới
Cám ơn anh! cho e hỏi thêm câu 2 không căn cứ vào giá hóa đơn nhưng lúc mình quyết toán thì có yêu cầu nhà thầu nộp hóa đơn mua vật liệu không ạ?
 

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Cám ơn anh! cho e hỏi thêm câu 2 không căn cứ vào giá hóa đơn nhưng lúc mình quyết toán thì có yêu cầu nhà thầu nộp hóa đơn mua vật liệu không ạ?
Gói thầu của bạn là gói thầu xây lắp hay mua sắm hàng hóa? Theo Điều 95 Nghị định 63 đối với gói thầu mua sắm hàng hóa tùy theo tính chất hàng hóa, có thể có yêu cầu xuất trình hóa đơn trong hồ sơ thanh toán.
Tuy nhiên, trong hợp đồng của bạn có thỏa thuận nào yêu cầu nhà thầu xuất trình hóa đơn hay không? Nếu có thì thực hiện, nếu không có thì mình thấy việc yêu cầu xuất trình hóa đơn đầu vào là không hợp lý. Vì hợp đồng trọn gói không điều chỉnh đơn giá theo quyết định trúng thầu nên việc yêu cầu xuất trình hóa đơn vật tư đầu vào không có ý nghĩa.
 

fx1024

Thành viên có triển vọng
Gói thầu của bạn là gói thầu xây lắp hay mua sắm hàng hóa? Theo Điều 95 Nghị định 63 đối với gói thầu mua sắm hàng hóa tùy theo tính chất hàng hóa, có thể có yêu cầu xuất trình hóa đơn trong hồ sơ thanh toán.
Tuy nhiên, trong hợp đồng của bạn có thỏa thuận nào yêu cầu nhà thầu xuất trình hóa đơn hay không? Nếu có thì thực hiện, nếu không có thì mình thấy việc yêu cầu xuất trình hóa đơn đầu vào là không hợp lý. Vì hợp đồng trọn gói không điều chỉnh đơn giá theo quyết định trúng thầu nên việc yêu cầu xuất trình hóa đơn vật tư đầu vào không có ý nghĩa.
Có thể kiểm tra hóa đơn vì có thể không quan tâm đến giá nhưng khối lượng thì phải đủ chứ bác
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm Dự thầu GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top