Mạng ống cấp nước đô thị - những vướng mắc trong tiêu chuẩn hiện hành???

deco

Thành viên có triển vọng
Xin các bác chỉ giáo cho em vụ này với:
- mạng lưới cấp nước của một thị trấn, công suất khoảng 1.500m3/ngày đêm. hiện nay đang bị rò rỉ thường xuyên không thể sử dụng.
- Đơn vị thiết kế khi tính toán sử dụng ống nhựa HDPE có áp suất danh nghĩa 10 bar, gần đúng bằng kết quả tính áp lực là ~10bar.
- Đơn vị tư vấn kiểm định cho rằng việc sử dụng ống như trên là không hợp lý vì yêu cầu chọn ống là 1.5 lần kết quả tính?
Theo tìm hiểu của em thì trong các tiêu chuẩn VN hiện hành đều không đề cập đến vấn đề "hệ số an toàn" như thế???

- Về quy trình thử tải: có thể tìm ở tiêu chuẩn nào nhờ các bác chỉ giúp?
Em k phải dân nước, nhờ các bác giúp đỡ. Xin cám ơn >:D

deco

Thành viên có triển vọng
Cũng đông đông bác đi qua mà không bác nào lên tiếng hộ em cái nhỉ :(

huyengreenso

Thành viên nhiều triển vọng
tớ chỉ từng nghe ống phải chịu được áp lực thử =1.5 áp lực làm việc của ống. Mà áp lực này chỉ thử trong thời gian 1-2 tiếng. Chứ áp lực làm việc của ống còn tính trên tuổi thọ, nhiệt độ, điều kiện làm việc của ống.
Cá nhân tớ thấy ống HDPE cho thị trấn PN10 thì quá xịn rồi, bình thường tớ chỉ thiết kế ống PN8 thôi. ống PN10 bạn thử xem lại tiêu chuẩn quy định ống PN10 xem chịu được áp lực làm việc bao nhiêu xem (tớ nghĩ khoảng 13kg/cm2). Nếu ống rò rỉ thì cần xem lại ông thi công chọn mua ống có đúng ko? Các mối nối có kín khít ko? Xem lại biên bản thử áp lực xem.
Bình thường quy trình thử áp lực thường áp dụng nhất là 6-9-6kg/cm2. Để tớ tìm xem có tài liệu nào không up lên cho bạn nhé.

dinhngocthaihp

Thành viên mới
Áp lực làm việc mà 10 bar, công trình ở đâu thế hả bạn 10 bar = 100 m, tương ứng với nhà gần 20 tầng. Quá ác.

deco

Thành viên có triển vọng
cám ơn các bác...
ống HDPE 10bar thì thử hiện trường là 15bar, trong phòng thí nghiệm là 20bar ạ.
ống này đã được nhà sản xuất cam kết các thông số kỹ thuật như trên rồi.
vấn đề là mạng hay rò rỉ nên các kụ cãi nhau quá... phải xem xét trách nhiệm cụ thể của ai :D kiểu nói có sách mách có số... em nghĩ thiết kế dùng ống 10bar theo kết quả tính cũng chả sai... vì không có cơ sở để bảo sai... hehe...
@dinhngocthaihp: 10bar là do phải dẫn nước từ lòng sông lên đồi bác à.. đoạn này dài có ~300m

hoangp_do

Thành viên mới
Cho em hỏi bác nào có tiêu chuẩn thí nghiệm ống HDPE không?
Ở Hà Nội có phòng thí nghiệm nào thí nghiệm ống HDPE, bác nào biết chỉ em với.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới