Sửa lỗi dùng hàm Vlookup

• Khởi xướng Mid
  • Ngày gửi
M

Mid

Guest
Mình dùng hàm tìm kiếm Vlookup nhưng lập trên máy không được bị báo lỗi, chỉ khi copy hàm từ máy khác sang thì dùng được, lỗi do đâu không biết, mình đã cài lại office rồi mà không được. Có bạn nào biết cách khắc phục không chỉ cho tớ với?

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
to Mid
Trường hợp bạn copy từ máy khác sang vẫn dùng được thì không phải do lỗi của offfice. Có thể lỗi do bạn sử dụng sai quy ước về dấu trong hàm nên hàm báo lỗi. Bạn có thể up file lỗi lên diễn đàn để mọi người xem thì mới có thể biết lỗi do đâu. Chúc bạn thành công!

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Mình dùng hàm tìm kiếm Vlookup nhưng lập trên máy không được bị báo lỗi, chỉ khi copy hàm từ máy khác sang thì dùng được, lỗi do đâu không biết, mình đã cài lại office rồi mà không được. Có bạn nào biết cách khắc phục không chỉ cho tớ với?
- Khả năng 1: máy bạn bị nhiễm virus nào đó chăng? Bạn hãy kiểm tra lại máy tính bằng các phần mềm diệt virus mới nhất.
- Khả năng 2: Bạn kiểm tra các thành phần của bộ cài office (chọn Add and remove) có thiếu phần nội dung nào của excel không?
- Cấu trúc của hàm Vlookup:
VLOOKUP(lookup_value,table_array,col_index_num,range_lookup)

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
1. Lỗi này có thể do thiết lập hệ thống phân cách (dấu chấm, dấu phẩy, dấu chấm phẩy) giữa hai máy tính khác nhau.
Bạn kích vào Start -> Settings -> Control Panel, rồi vào phần Regional and Language Options để đặt lại cái thông số này. Bạn mở mục Regional and Language Options ở máy tính mà hàm Vlookup không bị lỗi ra trước rồi lấy các thông số ở đó thiết lập lại cho máy tính bị lỗi.

2. Nếu không muốn làm như vậy thì bạn đổi dấu phân cách của hàm xem sao:
Cách 1: =VLOOKUP(B6;C9:G13;2;0)
Cách 2: =VLOOKUP(B6,C9:G13,2,0)
Cách 3: =VLOOKUP(B6.C9:G13.2.0)

Chúc bạn thành công.

M

MrHienNo1

Guest
Lỗi của bạn là #N/A đúng không ?
Bạn nên up thông báo lỗi cho anh em trong diễn đàn xem có gì mọi người cùng giúp.:D

M

Mid

Guest
Mình up file lên các bạn xem nhé!

Mình đã làm đúng qui cách của hàm, có thể máy các bạn không bị lỗi vì mình đã sử dụng máy khác trong phòng thì được. Mình up hình ảnh bị lỗi các bạn xử lý hộ nhé.

File đính kèm

• DTTB.xls
    1,4 MB · Đọc: 488

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Vấn đề nằm ở dấu phân cách của Hàm là dấu (,) dấu (;) hay là dấu (.) .
Bạn thay đổi để biết được máy chịu kiểu nào.
Trong file bạn chụp lên là đang sử dụng phân cách hàng bằng dấu (.) , bạn đổi sang dấu (;) thì sẽ hết lỗi.
Tham khảo thêm bài viết ở dưới của anh Nguyentheanh.

DutoanGXD

SmartSoftware
Bạn làm theo cách sau: vào control panel
chọn Regional And language Option
tại thẻ Regional Option chọn Customize
Sửa List Seperator về dấu phẩy (,) hoặc dấu chấm phẩy (;) là được
Có thể bạn đang dùng phần mềm dự toán của Bid hoặc G8 phiên bản cũ, khi hoạt động 2 dự toán này tự thiết lập thông số list seperator thành dấu chấm (.)

M

Mid

Guest
Đúng lỗi như các bạn nói mình đã sử dụng được hàm rồi. Cám ơn các thành viên hỗ trợ nhé.=D>

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới