Thắc mắc bài học dự toán tại đây

• Khởi xướng AAmylove
  • Ngày gửi
A

AAmylove

Guest
Em không hiểu bác AAmylove lấy đâu ra cái văn bản kia, em đọc cứ thấy thế nào ấy. Từ trước đến nay chưa có văn bản nào hướng dẫn và nói là trong định mức QLDA đã bao gồm thuế VAT nên có rất nhiều tranh cãi. Nếu bác có văn bản đó thì bác đưa lên cho anh em xem với nhé. Nhanh nhanh một chút bác nhé. Thank!
Mình copy nguyên văn rồi đấy (chỉ thiếu có con dấu thôi). Yên tâm đi bạn, không ai giả văn bản đó làm gì. Bạn có thể vào google gõ số văn bản và tải về máy bạn.
hoặc Bấm vào đây: công văn 1628/2007/CV-BXD gửi Sở XD Bình THuận về định mức chi phí BQLDA đã có VAT (chú ý: đường truyền đôi lúc dễ bị trục trặc nên có thể không load được)

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các bác ơi cho em hỏi một chút. trong chi phí trực tiếp khác có nói đến chi phí bơm nước, vét bùn phải không ạ. Nhưng nếu công trình của em là kênh mương, khối lượng vét bùn là rất lớn thì sao ạ
Trực tiếp phí khác có nói đến chi phí bơm nước, vét bùn: đó là chi phí trong trường hợp xảy ra đột xuất, ngoài ý muốn... Ví dụ đang làm hố móng thì trời mưa to phải bơm nước, vét bùn đất do sụt thành hố móng để thi công tiếp.
Còn làm kênh mương, đê đập, đường xá... khối lượng bơm nước, vét bùn lớn cần có biện pháp, kế hoạch thi công từ trước và lập dự toán chi phí riêng cho công việc này (1,5% sẽ không đủ).

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Mình copy nguyên văn rồi đấy (chỉ thiếu có con dấu thôi). Yên tâm đi bạn, không ai giả văn bản đó làm gì. Bạn có thể vào google gõ số văn bản và tải về máy bạn.
hoặc Bấm vào đây: công văn 1628/2007/CV-BXD gửi Sở XD Bình THuận về định mức chi phí BQLDA đã có VAT (chú ý: đường truyền đôi lúc dễ bị trục trặc nên có thể không load được)

em bảo lãnh cho bác về khoản con dấu luôn. bác nào chưa tin em fax cho.Bởi vì cái này là do chính phòng của em đề xuất với công ty đưa văn bản lên sở xây dựng bình thuận để sở hỏi bộ Xây dựng, em tin rằng rất rất nhiều người sẽ bất ngờ khi đọc được nó. Em cũng vậy, từ trước đến giờ sai quá trời he he

L

lestrong

Guest
Cảm ơn thầy AAmylove về các bài học DT. Cho em hỏi trong bảng 3-Bảng tổng hợp Vật tư thì Đơn giá thực tế được tính như thế nào ạ?

H

hoangtuandts

Guest
Nguyên nhân chính của vấn đề là ở trong QD 10 có nói định mức chi phí QLDA tính bằng tỷ lệ % của giá trị xây lắp và thiết bị (chưa có giá trị gia tăng ) trong tổng mức đầu tư được duyệt .
Ý nghĩa của câu này là lấy theo % của XL+TB chưa có thuế , nhưng nhiều người lại lầm nghĩ là chi phí chưa có GTGT của CP QLDA = tỷ lệ % của XL + TB .
Chốt lại là chi phí QLDA theo quyết định 10 là đã có GTGT . Có văn bản kèm dấu củ khoai trong văn bản công văn 1628/2007/CV-BXD gửi Sở XD Bình THuận . Có thể vào google tìm là ra.

T

tuonghai

Guest
Cho em được hỏi về hệ số phụ (Sub coef) trong bảng tiên lượng. Hệ số này được lấy như thế nào ạ?
Ví dụ như trong ví dụ về ào đất tầng hầm:
1st basement, level 0.00 to level -4.8m: sub soef = 0.009
Em mới đầu học về dự toán nên không biết nhiều, mong các bác giúp đỡ.
Em cảm ơn.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Nguyên nhân chính của vấn đề là ở trong QD 10 có nói định mức chi phí QLDA tính bằng tỷ lệ % của giá trị xây lắp và thiết bị (chưa có giá trị gia tăng ) trong tổng mức đầu tư được duyệt .
Ý nghĩa của câu này là lấy theo % của XL+TB chưa có thuế , nhưng nhiều người lại lầm nghĩ là chi phí chưa có GTGT của CP QLDA = tỷ lệ % của XL + TB .
Chốt lại là chi phí QLDA theo quyết định 10 là đã có GTGT . Có văn bản kèm dấu củ khoai trong văn bản công văn 1628/2007/CV-BXD gửi Sở XD Bình THuận . Có thể vào google tìm là ra.

Em chốt lại giùm bác 1 cách ngắn gọn và dễ hiểu
Định mức chi phí QLDA theo TT10/2005 của BXD là đã bao gồm cả thuế GTGT.
Chi phí tư vấn thì được tính thêm thuế GTGT để làm cơ sở thanh toán.
Công văn mà bác nói trên em đang giữ ( có cả dấu ) vì chỗ em đề nghị sở XD Bình Thuận hỏi BXD. Cái này anh em ta trước kia khi tính CP QLDA cứ nhân thêm 10%.

T

tuonghai

Guest
Các bác cho em hỏi chút:
Trong file du toan cua KC_ Ham em load tren dien đàn về có chỗ này chưa hiểu:
Ma DM Ma PVL Name of Work
AF.22210 C2235 Ready-mixed concrete for column, stone 2x4 area
<= 0,1m2, height <= 4m, grade 400#, price of
concrete M400 following market price
Cho em hỏi Ma PVL là gì ạ. Em mới nghiên cứu về dự toán nên có nhiều thắc mắc, mong các bác giúp đỡ.
Em cảm ơn!

N

naut

Guest
Theo mình hiểu thì đấy là phụ lục vữa. Ý nghĩa của nó là gì ? ai trả lời giùm với, thanks!!!

3

3077

Guest
Nghĩa là ví dụ công việc xây tường gạch vữa M75 thì nó sẽ theo mã phụ lục vữa để phân tích ra khối lượng cát, xi măng, nước tương ứng với mác vữa 75 để cho vào bảng tổng hợp vật tư.

3

3077

Guest
Mọi người cho em hỏi chi phí lập dự án đầu tư lấy VAT bằng bao nhiêu ạ, em vẫn lấy 5% :( còn thiết kế mới là 10%

K

kysuquen

Guest
Chào các anh em, mình theo dõi mọi người thấy tranh luận vui quá! Mình có một vài thắc mắc xin anh em giải đáp dùm:
- liên quan đến thuế VAT: có bạn nào biết thuế suất VAT cho công tác lập báo cáo kinh tế kỹ thuật không? Nó được quy định ở đâu?
- Trong chi phí khảo sát có được tính phần chuyển quân, thuê máy (máy khoan, xe chở thiết bị) hay không? Bởi vì, xây lắp được tính chi phí này mà khảo sát lại không thấy quy định ở chỗ nào cả?
- Thông tư số 05/2007/TT-BXD đã đăng công báo chưa?
- Trong TT05, phần chi phí lập báo cáo kinh tế kỹ thuật đối với dự án có nhiều loại công trình (giao thông, dân dụng,...) tính ở chi phí khác. Tức là tình trên xây lắp trước thuế của tất cả các công trình thành phần, nhưng khi đó thì áp dụng theo công trình nào (giao thông hay dân dụng...)?
Rất mong được chỉ giáo! Xin chào!

H

HAIHA

Guest
Hỏi về cấp phối vật liệu

Em hỏi về cái Cấp phối vật liệu mà em rất băn khoăn, nhờ các bác giải đáp giúp:
- Mác vữa xi măng, mác bê tông khi nào tính là M, C, MPa? Sự khác nhau giữa các đơn vị tính mác vữa trên?
- Vữa (vữa bê tông) nào thì sử dụng xi măng PC 30, xi măng PC 40?
- Quy định về kích cỡ đá: VD d max =40mm [40-70% cỡ 1x2 và 60-30% cỡ 2x4] thì có thể dùng 100% đá 2x4 được không?

H

Huongtv

Guest
Kính thưa các bác
Tiện thể đang ở trong mục này em muốn hỏi các bác chuyên gia dự toán một vấn đề như sau: bọn em đang lập dự toán một công trình thiết kế tuyến đường sắt, trong đó có phần nền đặc biệt yếu nên phải xử lý gia cố; trong thiết kế có tính đến Quan trắc số đo lún nhưng khi đưa vào dự toán chi tiết thì bên thẩm định không đồng ý vì họ bảo đây là việc của ông thiết kế phải làm, sao lại đưa vào bắt ông thi công làm?! Thật tình thì em cung chưa thấy có quy định nào nói như vậy hay là có mà em không biết.
Nhờ các bác chỉ hộ em để em còn biết đường mà ăn nói.
Gấp lắm rồi.
Thanks.

T

Trần Duy Khoa

Guest
Em hỏi về cái Cấp phối vật liệu mà em rất băn khoăn, nhờ các bác giải đáp giúp:
- Mác vữa xi măng, mác bê tông khi nào tính là M, C, MPa? Sự khác nhau giữa các đơn vị tính mác vữa trên?
- Quy định về kích cỡ đá: VD d max =40mm [40-70% cỡ 1x2 và 60-30% cỡ 2x4] thì có thể dùng 100% đá 2x4 được không?

* Bạn tham khảo tại Tiêu chuẩn thiết kế kết cấu bêtông cốt thép 356-2005 của Bộ xây dựng tại quyết định 34/2005/QĐ-BXD.

* Cứ theo Định mức mà tính toán, nhưng khi thi công thì không có chuyện đó đâu, chẳng ai đi kiểm tra nó có đúng là 2x4 không cả.

D

Doimoi

Guest
@ HuongTV
Cái việc quan trắc lún đúng là không có một quy định nào quy định cụ thể do ai làm, nhưng mình phải thuyết phục bằng chuyên môn và thực tiễn thôi. Theo mình nên giải thích như sau:
- Trong nhiệm vụ của TVTK không có việc này vì đây là quá trình kiểm chứng số liệu thiết kế so với thực tế thi công để nhằm xác định đc độ ổn định của đất nền. Nói hơi dài dòng một chút là TVTK chỉ có trách nhiệm tính toán các số liệu và biện pháp xử lý lún trên cơ sở các số liệu thu thập đc trong quá trình khảo sát, để từ đó đưa ra các quy định thi công và nghiệm thu đối với việc xử lý đất yếu. Nhà thầu căn cứ vào các số liệu của TVTK tính toán và thực tế theo dõi tại hiện trường để xác định lại biện pháp xử lý lún và tính toán lún là phù hợp mà thôi, trong trường hợp có sự sai khác lớn giữa số liệu lún lúc đó tư vấn mới kiểm tra và tính toán lại. Tóm lại như sau: TVTK sẽ đưa ra giải pháp, NT có trách nhiệm kiểm chứng giải pháp đó thông qua việc kiểm tra tại hiện trường.

- Trong thực tế, đối với các công trình phức tạp đòi hỏi có nhiều biện pháp quan trắc khác nhau thì việc này sẽ đc một tư vấn độc lập thực hiện và việc tính chi phí cho đơn vị nào là do Ông CĐT quyết định. Có thể vẫn trả NT để NT thuê hoặc CDT thuê trực tiếp.

- Việc quan trắc lún cũng như việc đóng và thí nghiệm cọc tại hiện trường để xác định chính xác các thông số thực tế của cọc là thuộc trách nhiệm của NT.

- Việc này giao cho NT là tiện nhất vì họ có trách nhiệm đảm bảo chất lượng thi công mà quan trắc lún cũng là một trong những việc kiểm chứng so với thiết kế để đảm bảo chất lượng, đồng thời chi phí sẽ là nhỏ hơn vì nó gắn liền với quá trình thi công của NT. Nếu việc này giao TVTK phải tính chi phí bổ sung mà chi phí này sẽ rất đắt do TVTK phải bố trí người để đo đạc thường xuyên và hơn nữa phụ thuộc vào tiến độ thi công NT.

- Việc quan trắc lún được hướng dẫn trong các Quy trình Thi công và Nghiệm thu do đó có thể hiểu đc đây là trách nhiệm của NT.

Trên đây là một số ý kiến của mình như vậy mong giúp Bạn đc ít nhiều. Nhưng thực tế thì đây là lần đầu tiên Mình đc biết có Ông thẩm định có ý kiến như vậy. Mình đã làm trên dưới 10 công trình có yêu cầu quan trắc lún ở tất cả các vai như NT, TV, CDT.. mà chưa có ai đặt vấn đề như thế này cả, kể cả duyệt ở các Bộ XD, GT, TL. Việc tính Quan trắc lún vào dự toán XDCT là hoàn toàn chính xác

T

Trần Duy Khoa

Guest
Kính thưa các bác
Tiện thể đang ở trong mục này em muốn hỏi các bác chuyên gia dự toán một vấn đề như sau: bọn em đang lập dự toán một công trình thiết kế tuyến đường sắt, trong đó có phần nền đặc biệt yếu nên phải xử lý gia cố; trong thiết kế có tính đến Quan trắc số đo lún nhưng khi đưa vào dự toán chi tiết thì bên thẩm định không đồng ý vì họ bảo đây là việc của ông thiết kế phải làm, sao lại đưa vào bắt ông thi công làm?! Thật tình thì em cung chưa thấy có quy định nào nói như vậy hay là có mà em không biết.
Gấp lắm rồi.
Thanks.

Đúng vậy bạn àh? Việc quan trắc đo xác định độ lún phải thuộc về bên Tư vấn Thiết kế. Mọi chi phí này được được tính trong bảng tính của Tư vấn thiết kế, nó không còn là phần được thanh toán giá tị mà bên Thi công làm. Theo mình được rõ là không có quy định nào cho việc này cả, nhưng bản thân mỗi đơn vị ( là Thi công hay thiết kế hay bên thẩm định) phải biết chức năng, phần việc của mình, không tính toán dẫm đè lên nhau. Thân chào bạn!!!

A

AAmylove

Guest
Kính thưa các bác
Gấp lắm rồi.
Thanks.

Các bạn đã phân tích rất nhiều khía cạnh, tuy nhiên với các dự án mình đã trải qua có công tác quan trắc lún thì vấn đề không đến mức phức tạp như vậy:
Sẽ có 2 câu hỏi lớn:

* Câu hỏi 1: Chi phí quan trắc lún do ai trả?
Trả lời: khẳng định là tất cả các chi phí liên quan đến dự án 100% đều do Chủ đầu tư trả - tất cả các quy định NN đều thể hiện rõ yếu tố này (và hình thức mà các bạn hay lầm là do nhà thầu hay bên tư vấn trả thì thực chất vấn đề là Chủ đầu tư trả tiền cho nhà thầu (hoặc tư vấn) rồi nhà thầu và tư vấn tự thuê ngừoi làm rồi lấy chi phí của Chủ đầu tư mà trả).

* Câu hỏi 2: Trách nhiệm thực hiện quan trắc lún thuộc về ai?
Trả lời rõ: thuộc về chủ đầu tư. (các bạn đang lầm lẫn yếu tố này) Luật quy định tất cả các yếu tố liên quan đến dự án trách nhiệm chính cuối cùng chính là Chủ đầu tư.
Còn việc chủ đầu tư không đủ năng lực thuê ai là quyền của CĐT. Trong trường hợp này, CĐT không có năng lực nên thuê 1 đơn vị thực hiện và họ chịu trách nhiệm thay cho Chủ đầu tư theo hợp đồng ký kết.
THuê ai?:
- Trường hợp 1: thuê chính nhà thầu thi công xây lắp thực hiện. Tuy nhiên, đại đa số các nhà thầu thi công thường không có chức năng thí nghiệm hợp chuẩn nên họ phải thuê đơn vị khác làm việc này. Nếu đưa "quan trắc lún" vào mời thầu chung với gói xây lắp sẽ rất khó khăn trong việc lựa chọn nhà thầu (vì nhà xây lắp sẽ phải liên danh với đơn vị thí nghiệm).
- Trường hợp 2: thuê đơn vị thí nghiệm chuyên ngành. Nếu giá trị nhỏ thì chỉ định thầu, nếu lớn thì đấu thầu (theo Luật đấu thầu). Áp dụng trường hợp này đỡ phức tạp hơn trường hợp 1,mà lại tiết kiênmj được chi phí vì không qua nhà thầu trung gian (nó ăn hoa hồng). Tiền hoa hồng sẽ được gửi cho CĐT thay vì là nhà thầu thi công XD.

* Lưu ý:
+ Và tất nhiên CĐT trả chi phí thì phải được lập dự toán trước khi thực hiện.
Lập ở đâu? Tùy chủ đầu tư. Nếu có kế hoạch đấu thầu thì cứ theo từng gói thầu mà thực hiện (lập dự toán chung với XD hay tách riêng là do KHĐT quy định). Nếu không rõ ràng thì tốt nhất tách riêng ra 1 mục, đừng để nằm chung trong gói thầu xây lắp vì tính chất 2 chuyên môn khác nhau.
+ Việc ông thẩm định bạn đang nói không chịu thẩm định giá trị dự toán vì lý do trên là quá "dài tay": xác định rõ đây chỉ là bước lập và thẩm định chi phí. Còn CĐT từ dự toán được duyệt và thẩm định sẽ chọn ai thực hiện (có thể là nhà thầu, có thể là 1 đơn vị tư vấn thí nghiệm là tùy) là ở bước sau, chẳng liên quan gì đến bước thẩm định này cả. Ông thẩm định chắc là không hiểu rằng ông ta chỉ có quyền thẩm định đúng sai thừa thiếu trong dự toán mà thôi, chứ không hề có quyền nói là lựa ai để làm cái này.
MỜI CÁC BẠN KHÁC TRAO ĐỔI THÊM!

:beer:

Last edited by a moderator:
Q

quocthuygtvt

Guest
em đang dùng thủ phần mền dự toán 2003 nhưng định mức dự toán vẫn là 1242. làm thế nào dể có đươc định mức mới không a. Giúp em với

O

oppsjolin

Guest
Mọi người cho em hỏi cách tính các chi phí khác như nào vậy. Ví dụ có đầu bài thế này: tính chi phí khac của TK KT TC công trình dân dụng ( hình như là thiết kế kỹ thuật thi công thi fai :D), giá trị 17 tỷ. Nói cho em biết cách tính và các thông tư liên quan đến chi phí khác nhé.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới