Thảo luận về hệ số phụ cấp

• Khởi xướng tuanvec
  • Ngày gửi

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Mình cũng nghĩ như vậy. Công văn 3767 của Bộ GTVT tính toán như vậy theo mình là chính xác và đến nay Bộ Xây dựng vẫn chưa có câu trả lời thoả đáng. Cái này không biết bác TA có ý kiến gì không?:-?

Last edited by a moderator:

VMC

Website
www.vimeco.com
Mình vừa làm một phép tính thử thì thấy rằng với mức phụ cấp lưu động là 20% và các khoản lương phụ+khoán =16% thì kết quả như trong CV 3767 là hoàn toàn đúng. Và mình cũng thấy rằng cái hệ số theo TT 07 của BXD là tính với mức phụ cấp tính trên lương tối thiểu là khoảng 0,9 (bao gồm phụ cấp lưu động và phụ cấp khu vực) và phụ cấp tính trên lương cơ bản là 0,16. Như vậy có thể là khi tính BXD vẫn để mức phụ cấp tính trên lương tối thiểu >0,2.:D

VMC

Website
www.vimeco.com
Mình xin đính chính một chút về hệ số không ổn định sản xuất. Dự toán bên VKT lập họ lấy hệ số không ổn định sản xuất theo Thông tư 12/2007/TT-BLĐTBXH. Thông tư 12 này được áp dụng riêng cho một số công trình thuỷ điện ở Lai Châu, Sơn La, Gia lai, .... Tuy nhiên trong TT lại không có tên công trình của mình (là công trình thuộc tỉnh Lào Cai) và trong Thông tư cho phép áp dụng hệ số không ổn định sản xuất là 15% chứ không phải 10% như VKT lập. Chắc là VKT áp dụng thông tư này cho công trình thuỷ điện LC và có chỉnh sửa đôi chút :D

NguyenQuangHung

Thành viên nhiều triển vọng
Bác lieuxieu đâu rồi nhỉ! Lên rừng rồi hả? Về giải thích giùm vụ này đi chứ?
Xin nói rõ hơn nhé! Công trình của tôi tính chi phí nhân công như sau:
NC=NC2+NC3
NC2=1.1593*NC1
NC3=0.3/3.6306*NC1
NC1=LCB+0.2*LTT+0.26*LCB
Theo mình hiểu thì LCB=Hệ số lương*LTT
0.2*LTT-là phụ cấp lưu động
0.26*LCB-gồm phụ cấp không ổn định sản xuất+lương phụ+chi phí khoán
NC2-Chuyển từ lương nhóm 1 qua lương nhóm 3
NC3-Lương phụ cấp khu vực
0.3 là hệ số khu vực
Còn 3.6306 là hệ số gì vậy? Tính toán như thế nào thì ra được số đó? Các cao thủ võ lâm đâu rồi? Giải thích giùm với?

VMC

Website
www.vimeco.com
Bác lieuxieu đâu rồi nhỉ! Lên rừng rồi hả? Về giải thích giùm vụ này đi chứ?
Xin nói rõ hơn nhé! Công trình của tôi tính chi phí nhân công như sau:
NC=NC2+NC3
NC2=1.1593*NC1
NC3=0.3/3.6306*NC1
NC1=LCB+0.2*LTT+0.26*LCB
Theo mình hiểu thì LCB=Hệ số lương*LTT
0.2*LTT-là phụ cấp lưu động
0.26*LCB-gồm phụ cấp không ổn định sản xuất+lương phụ+chi phí khoán
NC2-Chuyển từ lương nhóm 1 qua lương nhóm 3
NC3-Lương phụ cấp khu vực
0.3 là hệ số khu vực
Còn 3.6306 là hệ số gì vậy? Tính toán như thế nào thì ra được số đó? Các cao thủ võ lâm đâu rồi? Giải thích giùm với?
Bạn có cái căn cứ lập dự toán ở đấy không, có thể post lên để anh em giúp. Nếu không có bạn có thể nói rõ về công trình của bạn gồm: tên địa điểm nơi bạn thi công thuộc tỉnh nào, công trình của bạn là công trình gì, có điểm gì đặc biệt không? Vì nó còn nhiều cái ăn theo lắm!

NguyenQuangHung

Mình không có file, nên không post được. Công trình mình là nhà máy thủy điện Daktih, nằm cách thị xã Gia nghĩa, tỉnh Daknong 20km. Dự toán công trình này do Viện kinh tế xây dựng lập năm 2006 và hiệu chỉnh lại năm 2008.Có thể giải thích cho mình được không?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
@ nguyenquanghung:
Hệ số 3.6306 là Hệ số chuyển đổi chi phí nhân công trong đơn giá ra tiền lương tối thiểu dùng để tính bổ sung các khoản phụ cấp tính theo lương tối thiểu ( hệ số h.1.n)
Với các thông tin bạn cung cấp và nhóm lương tương ứng , theo cách tính của lieu xieu thì hệ số h.1.n của bạn phải là h.1.3 = 1,26*(2,56+3,01)/2+0,2 = 3,7091.
Còn con số 3,6306 là kết quả tính của VKT, không biết họ tính như thế nào.
Mà cũng không hiểu tại sao , công trình của bạn ở miền núi mà phụ cấp lưu động lại chỉ tính có 0,2.

NguyenQuangHung

Rất cám ơn bạn đã trả lời! Thế theo bạn Công trình của mình được hưởng phụ cấp lưu động bao nhiêu? Công trình của mình có còn thiếu các khoản phụ cấp nào không vậy?

VMC

Website
www.vimeco.com
@ nguyenquanghung:
Hệ số 3.6306 là Hệ số chuyển đổi chi phí nhân công trong đơn giá ra tiền lương tối thiểu dùng để tính bổ sung các khoản phụ cấp tính theo lương tối thiểu ( hệ số h.1.n)
Với các thông tin bạn cung cấp và nhóm lương tương ứng , theo cách tính của lieu xieu thì hệ số h.1.n của bạn phải là h.1.3 = 1,26*(2,56+3,01)/2+0,2 = 3,7091.
Còn con số 3,6306 là kết quả tính của VKT, không biết họ tính như thế nào.
Mà cũng không hiểu tại sao , công trình của bạn ở miền núi mà phụ cấp lưu động lại chỉ tính có 0,2.
Theo em nghĩ chưa chắc đã phải như vậy, nếu theo bác hungvina16 cho rằng 3,6306 là hệ số h1n thì cái số 1,1593 là hệ số gì? Với lại em tin là VKT không tính sai, cái này phải kiểm tra kỹ lại đã
@nguyenquanghung: Mình đang thử tính các trường hợp xem thế nào vì thông tin đầu vào của bạn hơi ít nên phải dùng phép thử dần mới tìm ra đáp án đúng được.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Rất cám ơn bạn đã trả lời! Thế theo bạn Công trình của mình được hưởng phụ cấp lưu động bao nhiêu? Công trình của mình có còn thiếu các khoản phụ cấp nào không vậy?
Mình chưa rõ lắm về Dự án của bạn , nhưng bạn có thể xem quy định tại:Thông tư 05/2005/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về chế độ phụ cấp lưu động. Theo đó công trình xây dựng ở đồng bằng phụ cấp lưu động là 0,2Ltt- Ở miền núi và trung du là 0,4Ltt - Ở miền núi cao, hải đảo là 0,6Ltt.
@VMC : theo công thức tính của bạn nguyenquanghung thì rõ ràng hệ số đó dùng để chuyển đổi chi phí nhân công ra lương tối thiểu ( tức là h.1.n) - Hệ số 0,3 đúng là hệ số phụ cấp khu vực của Gia Nghĩa.
Tuy nhiên để thật rõ chúng ta phải biết được đầy đủ thuyết minh đơn giá nhân công áp dụng để lập dự toán phải không VMC .

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Tìm ra rồi :
Nó là : h.1.3 = 1,16*(2,56+3,01)/2+0,4 = 3,6306
Như vậy là VKT tính cho bạn phụ cấp lưu động 0,4 ( đúng như mình nghĩ) nhưng không tính phụ cấp không ổn định sản xuất 10% đâu.
Vậy NC1 của bạn nguyenquanghung phải là : NC1=LCB+0.4*LTT+0.16*LCB

NguyenQuangHung

Thanks Hungvina! Bạn tìm quá đúng! Mình kiểm tra rồi, rất khớp! Thế theo bạn, công trình mình có được tính phụ cấp không ổn định sản xuất không vậy? À các hệ số 2.56 và 3.01 bạn tra trong bảng nào vậy?Có thể post cho mình được không?:-?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Thanks Hungvina! Bạn tìm quá đúng! Mình kiểm tra rồi, rất khớp! Thế theo bạn, công trình mình có được tính phụ cấp không ổn định sản xuất không vậy? À các hệ số 2.56 và 3.01 bạn tra trong bảng nào vậy?Có thể post cho mình được không?:-?
Theo mình biết , các công trình thủy điện do thời gian thi công dài, điều kiện thi công rất khó khăn , lại nằm ở những vùng núi cao bị ảnh hưởng nhiều bởi thời tiết dẫn đến công việc không liên tục nên hầu hết đều có tính phụ cấp không ổn định sản xuất nhưng không quá 15%.
Còn các hệ số đó bạn tra ở bảng lương A.1.8 , nhóm III ( nhóm công trình thủy điện) Nghị định 205/2004/NĐ-CP.
Hệ số của bạn h.1.3 = 1,16(Hs.3.3+Hs.4.3)/2+0,4
Trong đó :
Hs.3.3 là hệ số lương công nhân bậc 3 , nhóm 3
Hs.4.3 là hệ số lương công nhân bậc 4 , nhóm 3
0,4 là hệ số phụ cấp lưu động
1,16 là hệ số các khoản lương phụ bằng 12% và một số chi phí có thẻ khoán trực tiếp cho người lao động 4% so với tiền lương cơ bản.

File đính kèm

• Nghi dinh 205.2004 ban .doc
    1,1 MB · Đọc: 217

NguyenQuangHung

Cám ơn Hungvina nhé! Mới đi công tác lu bu quá, hôm nay mới ghé thăm diễn đàn được. Cho mình hỏi công trình của mình nhà máy thủy điện Daktih nằm cách thị xã Gia nghĩa, tỉnh Daknong 20km , được tính các loại phụ cấp nào vậy? Và nếu được tính thì tính bao nhiêu phần trăm?

VMC

Website
www.vimeco.com
Cám ơn Hungvina nhé! Mới đi công tác lu bu quá, hôm nay mới ghé thăm diễn đàn được. Cho mình hỏi công trình của mình nhà máy thủy điện Daktih nằm cách thị xã Gia nghĩa, tỉnh Daknong 20km , được tính các loại phụ cấp nào vậy? Và nếu được tính thì tính bao nhiêu phần trăm?
Theo mình thì công trình của bạn sẽ được tính các khoản phụ cấp sau:
+ Phụ cấp khu vực: 30%Ltt (mình lấy thuộc thị trấn Gia Nghĩa - vì bạn không nói rõ công trình thuộc xã nào) theo TT 11/2005/TTLT-BNV-BLDTBXH-BTC-UBDT
+ Phụ cấp lưu động: 40%Ltt theo TT 05/2005/TT-BLDTBXH
+ Phụ cấp thu hút: 30%Lcb theo TT 10/2005/TT-BLDTBXH
+ Hệ số không ổn định sản xuất: 10%Lcb theo TT 03/2002/TT-BLĐTBXH
+ Lương phụ, khoán: 16%Lcb theo TT 05/2007/TT-BXD
Ngoài ra bạn có thể nghiên cứu xem, nếu công trình của bạn có thi công hầm, mỏ thì có thêm phụ cấp độc hại nữa.

NguyenQuangHung

Cám ơn bạn VMC! Cho mình hỏi tiếp nhé:
Theo cách tính chi phí trực tiếp thì:
T= VL+NC+M+TT
Theo công trình của mình thì:
VL- Tính theo bảng báo giá vật liệu mới nhất được chở tới hiện trường.
NC= NC1+NC2
NC1- Đơn giá nhân công+Các loại phụ cấp tính theo bảng lương A.1.8 nhóm 3
NC2- Bổ xung phụ cấp khu vực- NC2= 0.3/3.6306*NC1
M=M1+M2
M1-Tính theo bảng ca máy thiết bị mới nhất
M2-Bổ xung phụ cấp khu vực lương thợ lái máy-M2=0.3/3.316*LTLM
TT-Chi phí khác=1.5% (VL+NC+M)
Bạn coi mình phân tích đúng ko? Có cách nào tính khác mà dễ hiểu hơn ko? Cách này thấy rối quá?Cụ thể gộp tất cả các loại phụ cấp vào, có hệ số nào tính chung cho VL, NC, M ko? Các bạn trả lời giùm với. Cám ơn!

VMC

Website
www.vimeco.com
Cám ơn bạn VMC! Cho mình hỏi tiếp nhé:
Theo cách tính chi phí trực tiếp thì:
T= VL+NC+M+TT
Theo công trình của mình thì:
VL- Tính theo bảng báo giá vật liệu mới nhất được chở tới hiện trường.
NC= NC1+NC2
NC1- Đơn giá nhân công+Các loại phụ cấp tính theo bảng lương A.1.8 nhóm 3
NC2- Bổ xung phụ cấp khu vực- NC2= 0.3/3.6306*NC1
M=M1+M2
M1-Tính theo bảng ca máy thiết bị mới nhất
M2-Bổ xung phụ cấp khu vực lương thợ lái máy-M2=0.3/3.316*LTLM
TT-Chi phí khác=1.5% (VL+NC+M)
Bạn coi mình phân tích đúng ko? Có cách nào tính khác mà dễ hiểu hơn ko? Cách này thấy rối quá?Cụ thể gộp tất cả các loại phụ cấp vào, có hệ số nào tính chung cho VL, NC, M ko? Các bạn trả lời giùm với. Cám ơn!
Cách tính này của bạn cũng được nhưng đúng là hơi dài thật. Theo mình thì bạn nên xây dựng một bảng lương riêng cho các nhóm lương I, II, III.
Mình lấy ví dụ trong trường hợp công trình của bạn được hưởng các hệ số phụ cấp như mình đã nêu ở trên thì công thức tính lương của bạn sẽ là:
Lngay = (1,56Lcb + 0,7Ltt)/26
Sau đó áp lương tối thiểu tại thời điểm áp dụng vào là tính ra được bảng lương đỡ phải dùng hệ số, cộng trừ nhân chia nhiều dễ nhầm lẫn.

NguyenQuangHung

Cám ơn bạn! Bạn có thể chỉ mình cụ thể hơn được không? Đầu óc mình đang rối tung lên. Cụ thể chi phí trực tiếp T là bao nhiêu của VL, NC, M,TT? Có chỉ số gì liên quan giữa VL, NC, M không?
Bạn có bảng tính đơn giá vật liệu xây dựng tới hiện trường không và bảng tính giá ca máy thiết bị mới nhất không? post cho mình với? Cám ơn nhiều!

VMC

Website
www.vimeco.com
Cám ơn bạn! Bạn có thể chỉ mình cụ thể hơn được không? Đầu óc mình đang rối tung lên. Cụ thể chi phí trực tiếp T là bao nhiêu của VL, NC, M,TT? Có chỉ số gì liên quan giữa VL, NC, M không?
Bạn có bảng tính đơn giá vật liệu xây dựng tới hiện trường không và bảng tính giá ca máy thiết bị mới nhất không? post cho mình với? Cám ơn nhiều!
Mình xin gửi bạn cách xây dựng đơn giá từ việc xác định giá vật liệu đến hiện trường xây lắp, cách tính lương nhân công cho đến tính giá ca máy, ...... của một công trình thủy điện. Bạn có thể tham khảo để áp dụng cho công trình của bạn. Thân chào

File đính kèm

• Ho mong dau moi ngay 26.05.08m.rar
    638,2 KB · Đọc: 379

NguyenQuangHung

Mình xin gửi bạn cách xây dựng đơn giá từ việc xác định giá vật liệu đến hiện trường xây lắp, cách tính lương nhân công cho đến tính giá ca máy, ...... của một công trình thủy điện. Bạn có thể tham khảo để áp dụng cho công trình của bạn. Thân chào
Cám ơn VMC nhé! Mình đã load bảng tính dự toán công trình của bạn rối. Cho hỏi bạn có bảng tính cước vận chuyển vật liệu từ nơi bán tới công trình và bảng tính giá ca máy thiết bị mới nhất ko ? ( bao gồm cả lương thợ lái máy). Nếu có bạn post cho mình với nhé! Cám ơn bạn rất nhiều!