Thảo luận về công việc thanh quyết toán nhận quà tặng phần mềm Quyết toán GXD

hungnh

Thành viên mới
Mình chuẩn bị tham gia 1 khóa học dự toán xây dựng, nên cũng đã tìm hiểu đc đôi chút về thanh, quyết toán các dự án hoàn thành. Mình có ít kiến thức muốn chia sẻ với các bạn như sau:
Để có thể quyết toán 1 dự án thì phải có cơ sở quyết toán đó là: các văn bản hướng dẫn thanh quyết toán dự án hoàn thành và các tài liệu quản lý chất lượng liên quan đến dự án ( Như các bạn trên đã nêu, nên mình ko muốn nhắc lại ).
Quyết toán theo mình gồm có 4 bước:
Bước 1: Tiếp nhận hồ sơ và kiểm tra tính đầy đủ, hợp lý và hợp pháp của hồ sơ
Bước 2: là Quyết toán khối lượng công việc hoàn thành
Bước 3: là Quyết toán đơn giá từ chi tiết đến tổng hợp
Bước 4: Phê duyệt của cấp có thẩm quyền
Chi tiết ở các bước mình đang tìm hiểu thêm. Rất mong nhận dc ý kiến đóng góp của anh chị em diễn đàn. Canh thiu very much!:p

nguyenvantinh01

Thành viên mới
Nói về thanh, quyết toán

Nhiều ý kiến chung, theo em thì việc thanh quyết toán cụ thể đối với nhà thầu thi công xây dựng chỉ đơn giản dễ hiểu như sau:
- Dựa trên bản vẽ hoàn công theo thực tế thi công mà quyết định khối lượng tăng, giảm so với thiết kế --> chốt khối lượng giữa các bên có liên quan ( Nhà thầu , TVGS, đại diện CĐT) có bien bản Nghiệm thu khối lượng hoàn thành giai đoạn thi công xây dựng (hoặc biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng)kèm theo.
- Căn cứ vào khối lượng đã chốt trên và đơn giá tổng hợp trong phụ lục khối lượng kèm theo khi ký kết hợp đồng mà tính ra tiền.
- Cơ sở chấp nhận phải có hồ sơn hoàn công kèm theo. Còn hồ sơn hoàn công là gì thì cụ thể như sau:
+ 1 Hồ sơ pháp lý ( quyết định đầu tư, thông báo trúng thầu, hợp đồng xây dựng giữa CĐT và nhà thầu...)
+ Tất cả các biên bản nghiệm thu các công việc xây dựng, biên bản xử lý kỹ thuật (nếu có kèm theo).
+ Tất cả các kết quả thí nghiệm kể từ khi triểm khai dự án, (công trình, gói thầu) đến giai đoạn thanh toán.
+ Nhật ký thi công.
+ Bản vẽ hoàn công theo giai đoạn.
Và còn một điều quan trọng là biểu mẫu thanh quyết toán phải theo mẫu chung quy định của Bộ Tài Chính TT86 hiện nay đang dung
* Sự hiểu biết có hạn mong các bác cho nhiều ý kiến để em có thể học hỏi thêm à

khenh

Thành viên mới
cac bac oi cho em xin tap mau quyet toan voi , thank

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Tài liệu về thanh quyêt toán vốn đầu tư xây dựng của Ths.Ks. Lương Văn Canh

Hầu hết các thắc mắc về vấn đề về thanh quyết toán hợp đồng đã được Giảng viên: Ths.Ks Lương Văn Canh trả lời trong tài liệu kèm theo, mình gửi lên để các bạn tham khảo:

File đính kèm

• Thanh quyet toan cong trình.PDF
    1.006,9 KB · Đọc: 474

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới